ชื่อกระทู้: จองพื้นที่ ??? จองได้ด้วยหรอ นี่เกมส์นะ

ปลา ใหญ่ ย่อม กิน ปลา เล็ก ครับ

เป็น เรื่อง ธรรมดา ของ เกมส์ นี้

แต่ ส่วน ใหญ่ ของ ผู้ ที่ เขียน โปรไฟล์ ไว้ แบบ นี้

น้อย คน นัก ที่ จะ อยู่ จน จบ

^^"
    ไม่ แน่ จริง

อย่า ตั้ง โปรไฟล์ ขู่ คนอื่น เล๊ยยย

แมว แมว โดนแมว 6ครั้ง ติดกัน

นี่น้ำใจคนเราหาไม่ได้เลยนะเนี่ย

แค่มาทีหลังแต่ออกเมืองได้ก่อน ก็กลายเป็นปัญหา

กระทู้ร้อนแรง ผมตอบตามทัศนของผมนะ (ตามกฎของเกมไม่มีการจอง แต่ก็ไม่ได้ห้ามการจองไว้) จองได้ใครอยากจองตรงไหนก็จองไป ปัญหาคือคุณมีศักยภาพที่จะยึด จะครองเมืองไว้ได้หรือเปล่า ถ้าทำไม่ได้ถึงยึดได้ก็ต้องโดนแย่งอยู่ดี และคุณไม่ต้องห่วงถึงไม่มีการจองแต่ถ้าเป็นข้าว 15 เมื่อคุณโตแต่ไม่แกร่งมันก็จะมีคนมาแย่งยึดอยู่ดี เพราะนี่คือเกมสงคราม ความสนุกของเกมอยู่ที่การสู้รบกัน ความไม่ทัดเทียมกันก่อให้เกิดการแข่งขัน ผู้เล่นที่ขยันจะได้เปรียบ

/รอบๆ7*7ของผมนะ ข้าว โอเอซิส ห้ามยุ่ง ใครยุ่ง เหมียว/
    เป็นคุณ ๆ ไม่อยากได้เหรอเพิ่มข้าว 50% ทั้ง ๆ ที่คุณแกร่งสุดในระแวกนั้น แต่คนอ่อนมาตัดหน้าไปซะได้ เพราะโอมันยึดได้แต่ในระยะ 7*7

เกมนี้คนลงทะเบียนก่อนจะอยู่ใกล้ 0/0 และกระจายออกไปเรื่อย ๆ คนลงที่หลัง 1 อาทิตย์ก็ยังไม่ถือว่าเล่นช้า บางพวกจะลงทะเบียนในเวลานั้นเพราะหลีกหนีเขตสงครามรุ นแรง (ใกล้ 0/0 มันเขตสงคราม 4 ทิศ(++ +- -+ --)) เพราะพวกที่ลงวันแรก ๆ ก็จะไม่ย่างกรายมาถึงในเร็ววันหรอกเพราะต้องใช้เวลาเ ดินนาน นอกจากมีสงครามระหว่างกิลด์ถึงจะยอมเดินมา

Q คนมาเล่นเกมส์นี้ก่อนจองพื้นที่ในเกมส์ที่ไม่ได้เป็น ของตนเอง พอมีคนอื่นมาสร้างทับก็จ้องจะโจมตีและล้มล้าง อย่างนี้น้ำใจคนไทยอยู่ตรงไหน?
    A ไม่มีคำว่าน้ำใจสำหรับผู้เล่นเกมนี้เพราะนี่เป็นเกมส งคราม เล่นเพื่อความบันเทิง การรบกัน การโจมตีผู้อ่อนแอกว่าคือความบันเทิงอย่างหนึ่ง การโดนรุกราน ความตรึงเครียดในระหว่างสงครามก็เป็นความบันเทิงอย่า งหนึ่ง (ตอนโดนจะรุ้สึกกดดัน แต่เมื่อมันผ่านไปแล้วจะรู้สึกสนุกกับมัน คนถึงติดเกมนี้กันเยอะ เรียกว่ามีแทบทุกประเทศเลยก็ว่าได้)

Q จองแล้วโจมตีอย่างนี้เรียกว่าอะไร?
    A แย่งเมืองเป็นเรื่องปกติที่จะเกิดขึ้นได้ในเกมนี้ ทำได้ 2 วิธี 1.เอาตัวยึดมาแย่ง ได้เมืองที่สมบูรณ์ที่สุด (บางส่วนอาจพังเพราะรถยิงหิน) ไม่ต้องสร้างใหม่ทั้งหมด 2.เอารถยิงหินถล่มให้เมืองหานไปแล้วสร้างผู้ตั้งถิ่น ฐานมายึด
    ป.ล. วิธีแกล้งมัน สร้างวังแล้วเปลี่ยนเมืองข้าว 15 เป็นเมืองหลวงมันจะยึดเมืองข้าว 15 นั้นไม่ได้เพราะรถยิงหินพังวังไม่ได้ แต่เป้าต่อไปจะเป็นเมืองแรกแทน - -"

Qผมควรจะเลิกเล่นใช่ไหม เพราะผมมาทีหลังน่ะหรือ ?
    A ถ้าคุณทดแรงกดดันไม่ได้ควรเลิก เพื่อรอเล่นใหม่เมื่อ s ใหม่เปิด ไม่ใช่เพราะมาที่หลัง แต่ผมว่าควรลองเล่นศึกษารูปแบบของเกมไปดูก่อน เกมนี้มันเล่นกันแค่ 1 - 2 ปีก็รีเซ็ตเล่นใหม่แล้วครับอย่าไปยึดติด คนไทยเกรียนเยอะแล้วแต่เชื่อเหอะถ้าไปเล่น .com จะเจอเยอะกว่านี้อีกครับ

ของคุณมันแค่เริ่มต้น ที่ผมเคยเจอทั้งสนุกและเศร้า ไล่บอมบ์ ไล่ยึดบ้านศัตรู ยิงพังได้ ยึดได้ก็ดีใจพอเจอรุมก็ร้อนใจ สุดท้ายต้องเศร้าทหารนอนตายนับหมื่น ถ้าแค่นั้นคุณยังทนไม่ไหวคุณต้องเลิกเล่นเกมนี้แล้วล ะ ไม่ก็รอ s1 รีเซ็ตแล้วเริ่มเล่นใหม่ จะเริ่มวันแรก ๆ เลยก็ได้ถ้าคิดว่าลงก่อนเก่งก่อน

สุดท้ายนี้ ผมจบ ป.ตรี มาหลายปีแล้ว เพื่อน ๆ ในเกมเรียกลุง ทะเลาะกับคนในเกมจนชื่อเสีย(ง)ฉาวโฉ่แล้วครับเรื่อง ปากxมา

ขอบคุณทุกท่านยูสเซอร์ที่(ทน)อ่านข้อความของผมจบ หากมีข้อความใดไม่เหมาะสมกรุณาเข้าใจและให้อภัยผม และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านจะใช้ถ้อยคำสุภาพและไม่ห ยาบคายในการตอบข้อความของผม ไม่เข้าใจตรงไหนโปรดขอคำอธิบายก่อนการตอบเดี๋ยวจะเป็ นแบบ mh ที่หน้าแตกใน s6 (เพราะผมอ่อนภาษาจึงสื่อความหมายไม่ค่อยตรง)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ madookandede อ่านข้อความ
    เปล่าๆ หมายถึง ไม่มีใครส่งทหารมาช่วยเลย ฮือๆ

น่าสงสารอ่า
    ถ้าคุณเล่นบ่อย มีกิลด์อยู่ก็ขอจากหัวกิลด์ได้ครับให้เขาบอกคนอื่น ๆ ในกิลด์ให้ส่งทัพกันมาคนละ 5 - 10 ตัวนั่นก็ได้ทัพกันหลาย 100 ตัวแล้ว พอตายไปซักครึ่งก็ขอมาใหม่มันบุกได้บุกไป สำหรับตอนนี้ถ้าอยากยื้อข้าว 15 นั่นไว้ก็อับทรัพยากรณ์ให้เป็น 1 ให้หมดมันก็จะต้องมายิ่งเรื่อย ๆ เดิน 9 ชั่วโมงคงต้องย่อยทัพเป็น 20 - 30 ทัพถึงจะลบเมืองได้ไว ยิ่งเรามีทหารกันเมืองคงทำได้ยาก

แมว 6 ครั้งยังจิ๊บ ๆ ครับ เจอแมวถล่มเน้นยุ้ง+ที่พักอาศัย แล้วเจอหัวหน้าเผ่า 5 - 6 ตัวมาพร้อมเพียงกันโดยได้นัดหมาย (ห่างกันเพียงเสี้ยววินาที) จากนั้นเมืองเราก็เป็นของคนอื่นจะเอาคืนก็ไม่มีศักยภ าพพอ

อยากตอบมั่งในฐานะผู้เล่นและโตแล้วไม่ได้เกรียน

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้น๊ะครับถึงความรู้สึกต่างๆ
    เราชอบเล่นเกมส์ถึงได้เล่นเกมส์ เคยเซ็งมั๊ยครับเวลาเกิดเรื่องร้ายๆอะไรกับเด็กแล้วม าโทษว่าเป็นเพราะเกมส์
    ถ้าคุณเคยเซ็งกับกรณีข้างต้น คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะไปว่าคนที่มาตีคุณว่าในเกมส์ทำตั วแบบนี้ แล้วนอกเกมส์จะเป็นยังไง
    หรือถ้าแนวทางเกมส์เป็นแบบนี้คนเล่นไม่เอานิสัยแย่ๆเ อาไปใช้ในชีวิตจริงหรอกเหรอ
    ถ้าคุณศึกษารูปแบบการเล่นให้ดีก่อน
    คุณจะไม่ออกบ้าน2หรือบ้าน3 ก่อนที่ตัวคุณเองจะมั่นใจว่าจะดูแลมันได้ครับ
    เพราะฉะนั้น ผมว่าคนที่เค้าตีคุณเค้าไม่ผิด เค้าจะเขียนจองเค้าก็ไม่ผิด
    กว่าเค้าจะได้มาขนาดนี้ แสดงว่าเค้าเล่นแบบจริงจังทุ่มเททั้งเวลาและเงินที่จ ะเอาไปเติมทอง แล้วถ้าทำได้ขนาดนั้นมันก็ต้องหวังในสิ่งที่ดีที่สุด สำหรับตัวเค้าอยู่แล้วครับ
    ในชีวิตจริงการทำงาน คนที่ทุ่มเทกว่า ตั้งใจกว่าและแข่งขันกันในกติกาก็ย่อมได้รับสิ่งตอบแ ทนที่ดีกว่าอยู่แล้ว จริงมั๊ยครับ

เป็นกำลังใจให้คุณทั้งในเกมส์และชีวิตจริงน๊ะครับ

เกมนี้เป็นเกมยังไง ลองตอบตัวเองดูว่า แมวกับตัวยึดมีไว้ทำไม

ตอนนี้แค่เรื่องโจมตียังทนไม่ได้ แล้วถ้าโดนลงแมวลบเมืองล่ะ ยิ่งท้ายๆเกมเค้าไม่ออกเมืองเองกันแล้ว มุ่งยึดเมืองกันเลยจะทนได้มั๊ย
    สงครามจะเริ่มข้อมูลต้องครบ จะเจรจาต้องมีกำลัง หลักพิชัยยุทธ กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ปวงชนหนุน

Cool

เราว่า เดี๋ยวก็มีคนมาช่วยคุณจัดการเองแหละ ด้วยข้อหา หมั่นไส้ รังแกเด็ก เราชื่อว่าเกมส์นี้มีฮีโร่นะ แต่ระหว่างนี้ก็คิดเอาตัวรอดละกัน

- โอ้โหมาตอบกันตรึมเลย
    - กว่าจะอ่านของทุกท่านหมด หุหุ
    - ขอขอบคุณท่านmrgreenbamboo และท่านhermiss

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mrgreenbamboo อ่านข้อความ
    เราชอบเล่นเกมส์ถึงได้เล่นเกมส์ เคยเซ็งมั๊ยครับเวลาเกิดเรื่องร้ายๆอะไรกับเด็กแล้วม าโทษว่าเป็นเพราะเกมส์
    . . . . .
    ในชีวิตจริงการทำงาน คนที่ทุ่มเทกว่า ตั้งใจกว่าและแข่งขันกันในกติกาก็ย่อมได้รับสิ่งตอบแ ทนที่ดีกว่าอยู่แล้ว จริงมั๊ยครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hermiss อ่านข้อความ
    . . .
    วิธีแกล้งมัน สร้างวังแล้วเปลี่ยนเมืองข้าว 15 เป็นเมืองหลวงมันจะยึดเมืองข้าว 15 นั้นไม่ได้เพราะรถยิงหินพังวังไม่ได้
    . . .
    ขอบคุณทุกท่านยูสเซอร์ที่(ทน)อ่านข้อความของผมจบ

ผมเล่น แรกๆ ผมก็โดน แต่อย่าคิดมาก ของแบบนี้ขึ้นอยู่ที่เราถ้ายอมก็ ให้เค้าแมวไป ละ สร้างใหม่ ที่อื่น ถ้าไม่ยอมกะเอาให้ตายไปข้าง

ถ้าสู้ ผมว่า ทำเปงยอมๆไปก่อน ละเราก็ อัพทุ่งให้พอสร้างทหารได้ 10ตัวต่อ ชม. ละกะ เก็บทหารไว้ให้เยอะพอที่จา ทำให้ทหารมันตาย เยอะๆ ละกะอัดเลย สุดท้ายก็ ลบไอดี สร้างเล่นเซิฟ อื่น 55+
    ชัยชนะไม่ได้อยู่ที่ประชากร แต่มันอยู่ที่การอดหลับอดนอน มากกว่า

ผมเองก็เล่นเซิฟสี้ และเท่าที่ผมไปดูแผนที่จริงๆนะครับ เค้าตั้งใจจะเอาเมืองข้าวนั้นอยู่แล้วนะครับ

เพราะเมืองอื่นๆของเค้าที่ไปตั้งนั้น ก็เป็นเมืองข้าว 9

และเมืองแร่อีกเมืองที่ตั้งใกล้บริเวณนั้น

คงตั้งใจที่จะให้เมืองข้าว 9 และเมืองแร่โต

แล้วค่อยออกเมืองข้าว 15 ณ ตำแหน่งนั้น พอท่านไปลงก็ต้องโดนทุบอยู่แล้วนะครับ

เป็นธรรมดาครับ บริเวณรอบๆเมืองข้าว เจ้าที่ดุ ไม่ใช่แต่ทุบเมืองเท่านั้น

ยังรวมถึงทัพใหญ่ๆที่สร้างได้จากเมืองข้าวพร้อมปล้น ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเราเรนไม่แข็งจริง

หลีกเลี่ยงออกเมืองข้าวก็ดีครับ ผมเองไครออกเมืองข้าวแถวผม

ก็ไล่กดเหมือนกันครับ เพราะเมืองข้าว สร้างกองทัพเปิดใหญ่ๆได้ อันตรายหากอยู่ใกล้นะครับ ^ ^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oakey : 01-12-2010 เมื่อ 09:11 AM

Tags for this Thread