ชื่อกระทู้: รวมคำถามทั่วๆไปที่ถามกันบ่อยครับ

Default รวมคำถามทั่วๆไปที่ถามกันบ่อยครับ

คำถามพวกนี้ผมรวบรวมจากบอร์ดตั้งแต่หน้าสุดท้ายน่ะคร ับ
    โดยนำคำตอบของคนที่ตอบดีๆมาใส่ รวมไปถึง จากการถาม MH MOD คนอื่น และ พี่ KAP
    หากมีข้อไหนผิดพลาดก็บอกมาด้วยนะครับ
    ต้องขอขอบคุณทุกท่านครับและขอโทษด้วยที่อาจไม่ได้เอา เครดิตคำตอบของบางท่านมาใส่เนื่องจากเยอะมากๆ

ผมแบ่งออกเป็นหมวดๆแล้ว สำหรับ ถ้าหาในนี้ไม่เจอ ลองไปหาและถามในกระทู้ของคุณ sanooktou ได้ครับ
    http://forum.travian.asia/showthread.php?t=911

กระทู้นี้ผมจะมาอัพเดตเรื่อยๆนะครับ

ออ...คำถามบางอย่างต่อให้ถามยังไงก็หาไม่เจอครับ
    เช่น พี่ kap ทำงานอะไร พี่ kap อายุเท่าไหร่ (เดี๋ยวผมโดนฆ่า)
    ----------------------------------------------------------------------------
    หัวข้อต่างๆมีดังนี้

เกี่ยวกับระบบและผู้ดูแล -ข้อมูลเกี่ยวกับผู้เกี่ยวข้องในเกมและผู้ดูแล
    เกี่ยวกับบั*ชี - ข้อมูลเกี่ยวกับ id และ account
    เกี่ยวกับเกม - รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับเกม
    เผ่าต่างๆ - ลักษณะของเผ่าต่างๆ ๆลๆ (ยังยมีน้อยอยู่)
    เกี่ยวกับพันธมิตร - รายละเอียดต่างๆ ของพันธมิตร
    เกี่ยวกับการส่งทรัพยากร - รายละเอียดการส่งทรัพยากรณ์ที่ถูกต้อง (โดย mh tee)
    เกี่ยวกับทหารและการบุก - การทหา่รและสงคราม
    เกี่ยวกับสิ่งก่อสร้างภายในเมือง-รายละเอียดสิ่งของภายในเมืองๆลๆ

---------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rexe : 03-23-2009 เมื่อ 07:26 AM
    อยู่ในช่วงพักงาน

---------------------------------------------------------------------------

เกี่ยวกับระบบและผู้ดูแล

Multi ID คืออะไร ?
    ans คือ ผู้เล่นที่มีไอดีหลายไอดี ทำให้ได้เปรียบผู้เล่นอยู่ แล้วเป็นการผิดกฎของเกมมีโทษคือBanไอดี

Multi Hunter(MH) คืออะไรและมีหน้าที่อะไร ?
    ans คือผู้ที่ทำหน้าที่ตรวจสอบไม่ให้มี multi id ในเซิฟเวอร์
    ผู้ใดพบเห็นผู้เล่นที่เล่นหลายไอดี หรือกระทำผิดกฎเกม หรือสงสัยพฤติกรรมuserอื่นว่าผิดปกติ สามารถส่งIGMไปยังหมู่บ้านพิกัด0,0 เพื่อให้ทำการตรวจสอบและลงโทษได้

เวลาในเกมไม่ตรง เปลี่ยนยังไง?
    ans ไปด้านซ้ายมือ ประวัติ>ปรับตามใจชอบ>เลือกปรับเวลาเป็น เอเชีย/กรุงเทพ

เวลาการคุ้มครองคืออะไร ?
    ans คือว่าที่ผู้เล่นคนอื่นไม่สามารถส่งกองกำลังมาปล้น หรือโจมตี หมู่บ้านที่ยังอยู่ในเวลาคุ้มครองได้

ทองใช้ทำอะไรได้?
    ดูได้จาก
    ans http://s1.travian.asia/plus.php?id=3

-----------------
    เกี่ยวกับบั*ชี

เล่้นไม่ได้ให้เปิดคุกกี้ ?
    ans http://forum.travian.asia/showthread.php?t=856

หากโดนแบน ?
    ans สามารถยื่นอุทรณ์ ไปได้ที่ MH(มัลติฮันเตอร์) แต่จะมีการลงโทษตามสมควร

Same PC คืออะไร
    ans คือการแจ้งไอดีที่เล่นในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกันค รับ

sitter (ผู้ช่วยดูแล) คืออะไร?
    ans sitter คือผู้ที่ดูแลไอดีแทนเราในเวลาที่เราไม่ว่าง ซึ่งบางทีก็เรียกว่า"ซิส"

วิธีการตั้งsitter
    ans ไปที่ด้านข้างซ้ายมือ ประวัติ>บั*ชี>ผู้ช่วยดูแลบั*ชี
    แล้วใส่ชื่อผู้เล่นที่เราต้องการให้เป็นซิสเข้าไป หากต้องการยกเลิกซิสให้กดกากบาทสีแดงด้านข้าง

sitterจะเข้าไอดีของคุณได้โดยการใส่ชื่อของคุณตรงช่อ งuser ส่วนpassword จะใช้ของตัวซิสเอง ก็จะเข้าไอดีคุณได้
    จึงไม่ต้องกลัวว่าซิสจะรู้passwordของเราเลย

sitterก็จะมีกฎอยู่เหมือนกัน ควรศึกษาตามกฎแล้วทำตามด้วย

ถ้าเล่นกันหลายคนในเครื่องเดียวทำอย่างไร?
    ans แจ้งsame pcเอาไว้ แล้วทำตามกฎของ"การใช้คอมเครื่องเดียวกัน"

Plus id คืออะไร?
    มีคุณสมบัติพิเศษเพิ่มอีกมากมาย ดูได้จาก
    ans http://s1.travian.asia/plus.php?id=2

อยากซื้อทองทำอย่างไร ?
    ans มีสามทางได้แก่
    1.ชำระเงินผ่านทางบัตรเครดิต
    2.จ่ายเงินผ่านทาง Paypal
    3.จ่ายเงินผ่านทาง Moneybookers

โดยราคาเซิฟไทยดูได้จาก
    http://s1.travian.asia/plus.php

รับเติมทองผิดไม้ ?
    ans ผิดครับ

การเล่นtravian ในที่สาธรณะและมีผู้อื่นเล่นด้วย ได้ไหม?
    ans อยู่กับกรณี และความ จงใจครับ

ยก id ให้คนอื่นเพราะว่าเราเลิกเล่น ผิดไม้
    ans ไม่ผิดครับ แต่ให้แก้อีเมล์ตรง บั*ชี ซึ่งถ้าหากอีกเมล์ใหม่ซ้ำกับ คนที่เคยลงทะเบียนแล้วจะไม่ได้นะครับ
    กรณีที่ผู้เล่นต้องการสลับไปดี ถึงต้องติดต่อ admin@travian.asia ซึ่งหากเกิดปั*หาอะไรขึ้นมาทางเราจะได้ช่วยได้ครับ

โอนทองยังไง
    ans คุณสามารถถ่ายโอนทองได้ถ้าคุณได้ซื้อทองไปแล้วอย่างน ้อยหนึ่งครั้ง(ทอง 30 หน่วยที่ได้รับ จากทราเวียนไม่สามารถถ่ายโอนได้) หลังจากลบบั*ชีแล้ว(ไม่สามารถใช้บั*ชีนี้ได้อีก)คุณจ ะได้ รับอีเมลล์ที่มี link ภายใน 72 ชั่วโมง link จะถูกส่งไปยังที่อยู่ที่ให้ไว้ตอนลงทะเบียน โปรดจำไว้ ว่าการถ่ายโอนทองสามารถทำได้ระหว่างเซิร์ฟเวอร์ในประ เทศ/ภาษาเดียวกัน (เช่น โดเมน .com .net . br เหมือนกัน)

------------------

------------------
    เกี่ยวกับเกม

IGM คืออะไร ?
    ans IGM หมายถึง In Game Messege หรือติดต่อภายในเกมนั่นเองครับ

หรือก็คือการส่งจดหมายในเกมนั้นเอง

วิธีส่งก็ กดที่ไอคอนแผ่นกระดาษแผ่นหน้าในเกม แล้วก็กด"เขียนข้อความ"เลยครับ^^

เล่นเกมบนมือถือได้ไม้
    ans อ่านในนี้ครับ http://forum.travian.asia/showthread.php?t=290

pop ขึ้นได้ยังไง ?
    ans ในการสร้างอาคารแต่ละหลังจะทำให้นวนประชากรเพิ่มขึ้น ด้วยจำนวนประชากรที่เพิ่มขึ้นเมื่อก่อสร้าง/ขยายอาคารจะแสดงอยู่ข้างสั*ลักษณ์ตัวสุดท้าย (ธั*พืชถูกกากบาท)

สร้างทหารยังไง ?
    ans คุณต้องมีจุดรวมพลอย่างน้อยระดับ 1 และอาคารหลัก 3 จากนั้นก็จะสร้างค่ายทหารและฝึกพลทหารราบ แบบแรกสุดได้
    หากอยากได้ข้อมูลการสร้างทหารแบบอื่น ให้ไปทางซ้ายมือ คลิกที่"คำแนะนำ" จะทราบสิ่งจำเป็นสำหรับสร้างทหารแบบอื่นๆ

สคริปคืออะไร ใช้แล้วผิดไหม?
    ans สคริปคือโปรแกรมที่ทำให้การเล่นเกมสะดวกขึ้น แต่สคริปโดยมากจะทำให้ การทำงานของเซิฟเวอร์หนักขึ้นด้วย
    ตัวอย่างสคริปเช่น โปรแกรม Greasemonkey

คำสั่งต่างๆ ไว้ใส่ในช่อง แนะนำตัว หรือประวัติ มีอะไรบ้าง ?
    ans
    [#0] เอาไว้โชว์ระยะเวลาในการคุ้มครองและเวลาที่เริ่มเล่น
    [ally]ไว้ดูเมืองที่เป็นสหภาพ ในกรณีที่ใส่ในช่องจดหมายจะเป็นการส่งจดหมายไปหาทุกค นในพันธมิตรแทน (ทำได้เฉพาะผู้มีอำนาจ)
    [nap]เมืองที่มีสนธิสั**าไม่รุกราน
    [war]เมืองที่ประกาศสงคราม
    [diplomatie]ไว้ดูทั้งสามอย่าง

เกมจบยังไง?
    ans เกมจะจบลงเมื่อมีผู้สร้าง ww ( Wonder Of the World) ได้ เลเวล100

ผู้เล่นใหม่เล่นยังไงดี
    ans มีคนมาโพสแนะนำอยู่ ลองอ่านดูนะครับ
    http://forum.travian.asia/showthread.php?t=273

จะสร้างหมู่บ้านใหม่ยังยไง?
    ans http://www.travian.asia/anleitung.php?s=4

ww คืออะไร ?
    ans wonder of world หรือสิ่งที่จะทำให้คุณชนะโดน คุณต้องอัพเกรดมันให้ถึงเลเวล 100 (ยากมากๆ) โดยต้องใช้ัทั้งทีมเวริ์คและเวลามหาศาล

หุบเขาร้างคืออะไรและมีไว้ทำไม ?
    ans หุบเขาร้าง = โอเอซิสครับ เราสามารถส่งทหารไปปล้นและเก็บเลเวลฮีโร่ได้ ซึ่งจะคุ้มไม้นี่ต้องดูอีกเรื่อง ซึ่งหากยึดได้จะได้คุณสมบัติพิเศษของมันมาด้วย

พวกสัตว์ทำอะไรได้บ้าง เอามาเป็นพวกได้ไม้?
    ans นอกจากหนูตอนแรกที่เควสมาสเตอร์ให้มา ที่เหลือเอามาเป็นพวกไม่ได้นะครับ ส่วนพวกสัตว์นั้นจะอยู่ในประเภท เนอเชอร์เอา

ปล้นโอเอซิสแล้วจะได้อะไรและยึดโอเอซิสได้ยังไง ?
    ans สามารถอ่านได้ที่นี่ครับ http://forum.travian.asia/showthread.php?t=43

-------------------
    เผ่าต่างๆ
    แต่ละเผ่าต่างกันอย่างไร
    http://www.travian.asia/anleitung.php
    และ
    http://forum.travian.asia/showthread.php?t=1419

กอลน์
    กับดักของกอลน์ทำอะไรได้ ?
    ans กับดักหรือtrapคือส่งที่กอลล์สร้างได้เพียงเผ่าเดียว

โดยหลังจากสร้าง"ผู้วางกับดัก"แล้วสามารถสร้างกับดัก ได้
    โดยกับดักจะทำงานเมื่อคนมาโจมตีหรือปล้น จะทำการกักตัวทหารของฝ่ายตรงข้ามไว้ในเมืองของเราตาม จำนวนกับดักที่เราสร้าง
    เช่นเราสร้างtrapไว้20อัน มีทหารมาโจมตี10ตัวก็จะติดกับดักทั้งหมด10ตัว แต่ถ้ามีทหารมาโจมตี25ตัว 20ตัวจะติดกับดัก ส่วนอีก5ตัวที่เหลือจะโจมตีเราต่อ

วิธีช่วยทหารที่ติดกับดัก
    ans ให้ส่งทหารไปโจมตีแบบปกติ(ไม่ใช่แบบปล้น)แล้วชนะจะเป ็นการปลดกับดักให้ทหาร แล้วได้ทหารคืนมา

ทหารที่ติดกับดักจะกินข้าวของเมืองเจ้าของทหารนะครับ โดยเจ้าของทหารไม่สามารถใช้ประโยชน์จากทหารที่ติดกับ ดักเลย แต่สามารถทิ้งทหารส่วนที่ติดกับดักได้
    ส่วนฝ่ายเจ้าของกับดักก็ไม่สามารถทำอะไรทหารที่มาติด กับดักได้ นอกจากปล่อยกลับเมืองหรือจะเก็บไว้ดูเล่นก็ได้

----------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rexe : 03-26-2009 เมื่อ 12:19 AM

เกี่ยวกับพันธมิตร

อยากมีพันธมิตรทำอย่างไร
    ans สร้างสถานทูตระดับหนึ่ง แล้วรอหัวหน้าพันธมิตรชวน
    และสามารถไปทิ้งประกาศหาพันธมิตรได้ที่ http://forum.travian.asia/forumdisplay.php?f=15
    หรือไปสมัครโดยตรงได้ที่ http://forum.travian.asia/forumdisplay.php?f=16 ตามหัวข้อของแต่ละพันธมิตร

สร้างพันธมิตรได้อย่างไร
    ans มีสถานทูตระดับ3 จะสร้างพันธมิตรได้ครับ

สหภาพคืออะไร
    ans การรวมตัวกันระหว่างพันธมิตร

เชิ*ผู้เล่นอื่นยังไง
    ans เข้าที่พันธมิตร/ตัวเลือก/เชิ*ผู้เล่นเข้าร่วมพันธมิตร /กรอกชื่อคนที่เข้า ***คนที่จะเข้าต้องมีสถานทูตเลเวล1เท่านั้น

ประกาศสงครามหรือขอเป็นสหภาพได้อย่างไร
    ansเข้าที่พันธมิตร/ตัวเลือก/การฑูตของพันธมิตร/กรอกชื่อพันธมิตรที่ต้องการประกาศสงคราม
    เข้าที่พันธมิตร/ตัวเลือก/การฑูตของพันธมิตร/กรอกชื่อพันธมิตรที่ต้องการเชิ*ให้เข้าร่วมสหภาพ

มอบตำแหน่งให้ผู้อื่นอย่างไร
    ans เข้าที่พันธมิตร/ตัวเลือก/ส่งไปยังตำแหน่ง

คะแนนของพันธมิตรได้มาจากไหน
    ans มาจากประชากรหรือค่า pop ของทุกคนในพันธมิตรครับ

สีต่างๆในกิลด์คืออะไร
    ans
    สีน้ำเงินคือออนไลน์อยู่

สีเขียวคือออนไลน์เมื่อไม่เกิน24ชั่วโมงที่ผ่านมา

สีเหลืองคือออนไลน์เมื่อไม่เกิน3วันที่ผ่านมา

สีแดงคือออนไลน์เมื่อไม่เกิน 3วันแต่ไม่ถึง 7 วัน ที่ผ่านมา

สีเทาคือออนไลน์เมื่อไม่เกิน 1อาทิตย์ที่ผ่านมา

ส่วนสีอื่นนี่คงจะเป็น สีทนได้แล้วครับ = =(ยังด้านอยู่ได้ )
    ------------------------------
    เกี่ยวกับการส่งทรัพยากรณ์

ส่งทรัพยากรณ์ยังไงให้ไม่ผิด
    ans การโอนของให้กัน
    1.ต้องไม่ใช่ไอดีที่เล่นในคอมเครื่องเดียวกัน
    2.ต้องไม่ใช่ไอดีที่ดูแลกัน
    3.ส่งได้จำกัดจำนวน การผลิตของทรัพยากรต่อ1ชม.
    Ex.เช่นไม้50 โคลน50 เหล็ก 50 ข้าว100 รวมแล้วเท่ากับ250 ก็คือส่งได้ตามที่ผลิตมาได้1ชม. การส่ง1ครั้ง ต่อ24ชม.
    ***ต่อไปนี้สำคั*มาก***บางคนส่งเป็น อย่างละ250เลย ซึ่งเป็นความผิดครับที่ถูกก็คือสามารถส่งได้รวมๆ 250 (ส่งอะไรก็ได้)

สำหรับการ sit และ same PC จะมีต่อไปนี้
    ส่งไปแล้่วส่งคืนภายใน 24ชม. และผู้ที่ sitและ same สามารถทำได้แต่ 1-1 เท่านั้น(ไม่จำเป็นต้องผ่านตลาดเสมอไป)

ฝากแร่ไว้กับเพื่อนผิดไหม
    ans ไม่ผิดครับ แต่ว่าต้องส่งคืนภายใน 24 ชม.
    ----------------------------
    เกี่ยวกับสิ่งก่อสร้างภายในเมือง

พระราชวัง กับ ที่พักอาศัยต่างกันอย่างไร
    ans พระราชวังก็คือที่เราจะตั้งเมืองหลวง ไว้ที่ไหนโดยจะสามารถตั้งเมืองใหม่ได้หาก อัพถึงเลเวลได้ระดับหนึ่ง ที่พักอาศัยก็เช่นกัน
    แต่จะต้องอัพเลเวลมากกว่า (รอคำยินยัน)

อยากทำลายสิ่งก่อสร้างทำอย่างไร?
    ans หากอาคารหลักเลเวล 10 จะมีคำสั่งทำลายสิ่งก่อสร้างอื่นๆได้ครับ

สร้างที่ซ่อนลหายๆอันทำอย่างไร ?
    ans ต้องสร้าง อันแรกให้เต็ม 10 ก่อนครับ

อัพเกรดทหารแล้วจะได้อะไร
    ans โรงตีเหล็กได้พลังโจมตี คลังแสงได้พลังป้องกัน

ค่า CP คืออะไร
    ans ค่าวัฒนธรรม ซึ่งมีผลในการออกเมืองใหม่ครับ

-------------------------------
    เกี่ยวกับทหารและการบุก

โจมตีกับปล้นต่างกันอย่างไร
    ans โจมตีจะเหมือนกับการแลกทหารกันเลย และสามารถหลบกับดักกอลน์ได้ แต่การปล้น จะเสียหายค่อนข้างน้อยกว่า(รอ คำยินยัน)

ของที่อยู่ในตลาดโดนปล้นได้ไม้ ?
    ans ได้ครับ

ส่งทหารผิดจะทำยังไง?
    ans สามารถเรียกกลับได้ที่จุดรวมพลภายใน 90 วินาทีครับ

ทหารติดกับดักทำยังไง
    ans ให้อีกฝ่ายปล่อยมาหรือ นำทหารไปบุกให้ชนะเพื่อช่วยกลับมาครับ

การปล้นคิดทรัพยากรณ์ที่ได้ยังไง
    ans คิดตามจำนวนที่ขนได้ของทหารครับ ซึ่งต่างกันแต่ละตัว ซึ่งยังไม่คำณวนว่าอีกฝ่ายมีท่ซ่อนแร่เท่าไหร่ด้วย

ส่งทหารไปฝากไว้กับเมืองอื่น ทหารกินข้าวใคร?
    ans ข้าวเมืองที่คุณส่งไปฝากครับ

คะแนนโจมตี และป้องกันคิดอย่างไร
    ans โจมตีรวมกันแล้วทหารมีพลังโจมตีเท่าไร มาบวกลบกับค่าป้องกันของเมืองที่โจมตีครับ

สอดแนมยังไง ?
    ans ต้องมีทหารสอดแนมก่อน จากนั้นเลือกทหารสอดแนม กดส่งโจมตีครับ

ฮีโร่คืออะไร ?
    ans ทหารที่เก่งเป็นพิเศษ คุณสามารถสร้างได้โดย การสร้าง คฤหาสน์ฮีโร่ ซึ่งเราสามารถอัพความสามารถให้กับฮีโร่ได้

โจมตีไปแล้วขึ้น [?] หมายถึงอะไร ?
    ans มืองนั้นโดนลบ หรือแจ้งลบไอดีไปแล้วครับ

-------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rexe : 03-26-2009 เมื่อ 04:12 AM

ขอจองที่ไว้เผื่ออัพเดตอะไรครับ

กระทู้ที่ไม่ได้ถามอะไร ผมขอลบทิ้งก่อนนะครับจะได้ไม่รกมาก

ขอบคุณคุณมากครับ
    sanooktou

ออแล้วที่มีคนถามว่า ย หยิงผิดตรงไหน ผมก็"ม่ทราบครับแต่ส่างเรือ่งไปแล้ว ^ ^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rexe : 03-23-2009 เมื่อ 09:29 AM

เอ่อ มีคำถามครับ หากจะใช้อีกเมลล์เดิมสมัครอีก เซิพหนึ่งทำได้มั้ยครับ แล้วถ้าไม่ได้ผมใช้อีเมลล์อื่นสมัครอีกเซิพ เล่นคอมเครื่องเดิมจะเป็นอะไรมั้ย
    เพราะกฏ ไม่แน่ใจว่าครอบคลุมเซิพอื่นหรือเปล่า ส่วนมากเห็นแต่ในเซิพเดียวกัน -0- ฝากถามทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanooktou : 03-23-2009 เมื่อ 12:51 PM
    แม้แรกเริ่มยังเดินยาก แล้วจะกลัวความลำบากให้มากแสน
    เกิดมาด้อยกำลัง อย่าคลานแคลน
    เจ็บจำแค้นให้ฝังไว้ ได้เอาคืน

Travians
    สถานที่
    Thailand

ได้ครับ เล่นหลายเซิฟใช้เมลล์เดียวกันได้
    ใช้ชื่อไอดีเดียวกันได้
    สามารถเล่น พร้อมกันได้ เพราะข้อมูลทั้งสองเซิฟไม่เกี่ยวข้องกัน
    เซิฟ 1 รอบที่ 1 ชัยชนะ สุดท้าย
    ที่เหลือเข้ากิลใครนี่แพ้ยับ

แล้วเวลาเติมทอง มันจะไม่ซ้ำกันเหรอท่าน -0-
    มันจะไปเข้าเซิพไหนล่ะ ทอง
    แม้แรกเริ่มยังเดินยาก แล้วจะกลัวความลำบากให้มากแสน

Travians
    สถานที่
    Thailand

เติมทีละเซิฟครับ ถ้าลบเซิฟนึงสามารถโอนทองที่เหลือได้ครับ
    เซิฟ 1 รอบที่ 1 ชัยชนะ สุดท้าย
    ที่เหลือเข้ากิลใครนี่แพ้ยับ

ข้อมูลตรงนี้ยืนยันหรือเปล่าครับ -0-