ชื่อกระทู้: ผมกลายเป็นแพะรับบาป ในกิล t ^ t

Default ผมกลายเป็นแพะรับบาป ในกิล t ^ t

เรื้องมีอยู่ว่าตัวผมนั้นที่เล่นเกม travian ฝ่ายโรมัน จน pop 400+ นั้นได้เข้าร่วมกับกิลๆ หนึงที่มีสมาชิกกว่า 60+ คนได้ส้วนผู้นำของกิลนั้นก็ มี เมืองสองเมือง ที่ pop 1000+ และช้วยทุกคนที่เดือดร้อนตลอดมา ผมเล่นอยู่ในกิลนั้นจนได้เป็นผู้ช้วยที่ไว้วางใจของห ัวกิล และ คอยไห้คำแนะนำสมาชิกไหม่ตลอดมา ชึ่งผมก็ได้รับสิทธิ ไล่คนออก, เชิญคนเข้ากิล อีกด้วย

จนกระทั้งคืนหนึ่ง ขณะที่ผมอาบน้ำเสร็จและกำลังเข้านอน นั้นผมก็ได้มาเช็ดเมืองว่าทุกอย่างดีไหม

แต่ผมกลับพบว่า ผมได้รับจดหมาย PM จากหัวกิลเขียนมาว่า "ไครก็ตามที่หักหลังผมมันจะต้องไม่ตายดี" ตอนแรกผมก็งงๆ อยู่จึงไปที่กิล จนพบว่า แทนที่ชื่อของคนในตำแหน่งหัวหน้า จะเป็นของหัวกิลอย่างปรกติมันกลับ กลายเป็นว่ามีชื่อของผมมาอยู่แทนทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลย

หน้าหลักของกิลก็เปรียนไปด้วย มันถูกแทนที่ด้วยกิลไหม่ และ จำแทบไม่ได้

ผมจึงสันนิฐานว่า มีเกรียนแอบแฝงเข้ามาใน กิลและไช้สิทธิไล่คนออก ไปไล่หัวกิลออก และเอาชื่อผมมาไส่ในตำแหน่งหัวหน้าแทนเพื่อกลบเกลือน ความผิดของมัน และป้ายความผิดไห้ผมแทน อีกทั้งยังแปลงโฉมกิลไห้เป็นไปตามแบบของมันจนจำแทบไม ่ได้

ผมจึงตักสินใจออกจากกิลนั้นทันที่เพื่อ แสดงความจริงใจ และความรับผิดชอบ

แต่ภายในวันรุ่งขึ้นผมกลับพบว่า หัวกิลนั้นได้ ย้ายคนจากกิลเก่าไปสร้างกิลไหม่ แล้ว อีกทั้งยังประกาศสงครามกับกิลเก่าด้วย

ผมพยายามที่จะ PM ไปหาท่านหัวกิลแล้วแต่กลับไม่ได้รับการตอบรับเลยอีกท ี่งยัง โดนสมาชิกกิลที่เคยช้วยเหลือกับมาปล้น, ทำร้าย, เผาเมือง จนผมหมดกำลังใจที่จะเล่นแล้วจึงเลิกโดยไม่ได้ลบเมือง ออกไปเพื่ออย่างน้อยเค้าก็เอาไปทำฟาร์มได้

เนื่องจากผมเห็นว่าคนของกิลเก่ามันย้ายไปกิลไหม่หมดแ ล้วผมจึงคิดว่า เกรียนตัวแสบนั้นมันคงติดไปกับกิลไหม่ด้วยและ คงทำแบบเดิมอีกแน่ๆ แต่เนื้องจากผมเลิกเล่นแล้วผมจึงไม่รู้เหตุการที่เกิ ดขึ้นต่อจากนั้นอีกเลย..

เรื้องนี้สอนไห้รู้ว่าคนที่คุณไว้ใจอาจจะเป็นเกรียนท ี่พร้อมจะแทงข่างหลังและป้ายสีไห้คุรได้เพื่อผลประโย ชของมัน

ปจุบันผมจึงไม่เล่น travian อีกเลย...

ผมบอกตรงๆนะถ้าจะเล่นเกมนี้ไม่มีใครนอกจากเพื่อนนอกเ กมที่คุณจะเชื่อใจได้หรอกครับ

แต่ในกรณีนี้ทางหัวกิลคุณนั้นล่ะที่ผิด เพราะรับคนไม่ดูเองแถมให้อำนาจอีก เผลอๆเกรียนนั้นก็แฝงไปอยู่กิลใหม่

ผมว่าคุณคิดดีแล้วล่ะที่ออกจากกิล แต่ผมคิดว่าถ้าคุณเริ่มต้นใหม่ คุณอาจจะได้เจอมิตรดีๆก็เป็นได้นะครับ

มันมีทั้งดีและไม่ดี อย่าเพิ่งถอดใจเลยครับ ถ้ายังอยากเล่นต่อ เซิฟก็เปิดใหม่เรื่อยๆ

ถ้าให้อำนาจ แค่รับคนกับไล่ออกนี้ ไม่เห็นมีไรมากเลยครับ เพราะเราไม่สามารถเปลี่ยนคำประวัติได้นะครับ

ผมเป็นหัวกิล เหมือนกันครับ ถ้าจะให้มากสุดก้อแค่รับคนครับ

ปล.หัวกิลนายมันโง่เอง อยากโง่ให้อำนาจส่งไปยังตำแหน่งเอง ฟายมากๆ ครับ

ครับ ขอบคุณมากนะครับ ที่ให้กำลังใจและคำแนะนำผม

ผมหวังว่าคงไม่มีไครโดนแบบผมอีกหรอกนะครับ

นายอาจจะตัดสินใจพาดก้ได้ ที่ตัดสินใจออกกิล ตอนนายเป็นหัวหน้า ถ้าจะแสดงความจริงใจ ความรับผิดชอบ และแก้ไขเหตุการ
    เราว่านายคงต้องเมลล์ไปบอกหัวกิลเก่าว่า นายไม่ใช่คนทำอย่างงี้แล้วรับ หัวกิลเก่าเข้ามา แล้วยกตำแหน่งคืนเขาไป แล้วบอกหัวกิลนายว่าถ้าถ้ายังไม่เชื่อใจอีกก็เอาตำแห น่งคุณออก หรือ บอกว่าจะยอมออกจากกิลก็ได้ แล้วควร [mm] บอกทุกเรืองให้คนในกิลทุกคนทราบด้วยก็ดี เท่านี้นายก็จะได้ใจทุกคนในกิลแล้ว แล้วยยังได้เพื่อนอีกมาก ที่จะช่วยเหลือกัน อีกทั้งความไว้ว่างใจจากทุกคนด้วย

แต่นั้นละครับ ในเมือตัดสินใจออกมาก่อนแล้ว ให้จงลืมมันสะ ไม่เป็นไร โอกาศใหม่ๆจะวิ่งเข้ามาหานายเสมอ

Banned

การมอบอำนาจ เเต่งตั้งตำเเหน่ง
    เปนเรื่องที่ไม่ควรอย่างยิ่ง-3-

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kren อ่านข้อความ
    นายอาจจะตัดสินใจพาดก้ได้ ที่ตัดสินใจออกกิล ตอนนายเป็นหัวหน้า ถ้าจะแสดงความจริงใจ ความรับผิดชอบ และแก้ไขเหตุการ
    เราว่านายคงต้องเมลล์ไปบอกหัวกิลเก่าว่า นายไม่ใช่คนทำอย่างงี้แล้วรับ หัวกิลเก่าเข้ามา แล้วยกตำแหน่งคืนเขาไป แล้วบอกหัวกิลนายว่าถ้าถ้ายังไม่เชื่อใจอีกก็เอาตำแห น่งคุณออก หรือ บอกว่าจะยอมออกจากกิลก็ได้ แล้วควร [mm] บอกทุกเรืองให้คนในกิลทุกคนทราบด้วยก็ดี เท่านี้นายก็จะได้ใจทุกคนในกิลแล้ว แล้วยยังได้เพื่อนอีกมาก ที่จะช่วยเหลือกัน อีกทั้งความไว้ว่างใจจากทุกคนด้วย

แต่นั้นละครับ ในเมือตัดสินใจออกมาก่อนแล้ว ให้จงลืมมันสะ ไม่เป็นไร โอกาศใหม่ๆจะวิ่งเข้ามาหานายเสมอ

ตอนแรกผมก็กะที่จะ mm ไปบอกทุกคนในกิลถึงเรื้องที่เกิดขึ้นแล้วละครับ แต่ประกฏว่า ลูกกิลย้ายไปกิลไหม่กันเกียบหมดแล้วและเหลือคนอยู่กิ ลเก่าแค่ไม่กี่สิบคนที่ไม่ค่อยจะออนหรือคุยกันสักเท่ าไหร่ ผมจึงคิดว่ามันคงไม่มีประโยชที่จะ mm ในเมื่อทุกคนย้ายกันไปเกียบหมดแล้ว

อีกอย่างท่านหัวกิลคงจะบอกกับในกิลทุกคนแล้วละครับว่ าผมเป็นคนผิด จึงอาจจะไม่มีไครในกิลเชื่อผมถึงแม้ผมจะ pm ไปหาแล้วก็ตาม ผมว่าคนในกิลคงจะเชื่อท่านหัวกิลมากกว่าเชื่อผมอยู่แ ล้ว

จิงๆ แล้ว ถ้าในเมื่อไว้ใจขนาด มอบตำแหน่งให้

"แล้วทำไมเรื่องแค่นี้ คนเปนหัวกิว ถึงรีบตัดสินใจ ทั้งๆที่ ไม่ได้สืบให้รู้ชัดจิงๆ"

คนที่เปนหัวหน้ากิว น่าจะคิดได้ ดีกว่านี้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย P4lmZ : 10-24-2010 เมื่อ 01:16 PM
    ย้อนกลับไปดู กระทู้เก่าๆ ที่เคยเล่น เคยตอบ แล้วคิดถึงจริงๆ สมัยที่ ทราเวี่ยน ยังฮอตๆ ปี 2009 นี่ก็ผ่านมา 7 ปี แล้วสินะ .

ครั้งแรกที่เริ่มเล่น Sv1 สังกัด กิลด์ CB ตีกับ AM ยังมีคนที่เคยอยู่ 2 กิลด์นี้หลงเหลือในบอร์ดมั้ยครับ??

ผมว่าหัวกิลด์เขางี่เง่า หากไว้ใจถึงขนาดให้ตำแหน่งกับคุณ
    อยู่ๆ เกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้นไม่มีมาถามอะไรเลยซักนิด แล้วตั้งแง่กับคุณ
    หันมาตีกันได้หน้าตาเฉย

ผมไม่รู้น๊ะว่าคนอื่นทำไง แต่ผมก็จะพยายามอธิบายหากไม่เข้าใจก็ออกมาอยู่คนเดีย วซะสู้กับใครก็ตามที่ส่งดาบแดงมาหา แต่ไม่ว่าผลจะออกมายังไงอธิบายเข้าใจหรือเปล่าก็ไม่ม ีทางหวนกลับไปอยู่กับหัวกิลด์งี่เง่าอย่างนั้นหรอก มีหัวกิลด์อย่างนั้นอยู่คนเดียวยังสบายใจซะกว่าอีก

^
    ^
    ^
    เรปบนพูดถูกจัยมาก