Results 1 to 9 of 9

ชื่อกระทู้: รณรงค์ เล่นเกมส์ให้สนุกงด วาจารุนแรง

Super Moderator Super Moderator Ferrero's Avatar
    สถานที่
    Australia

Default รณรงค์ เล่นเกมส์ให้สนุกงด วาจารุนแรง

สวัสดีค่ะ

จากที่ผ่านๆ มาหลายต่อหลาย Server ผลปรากฏว่า การใช้วาจารุนแรงมากกว่าการเล่นเกมส์
    ดังนั้น หากจะมี นโยบายหรือ ผิดใจกัน ขอให้ใช้วาจาที่สุภาพ นะค่ะ

หากใครกระทำการใดๆ ที่มองแล้ว รุนแรง หรือ เป็นเรื่องที่ทำให้ สภาวะจิตใจของผู้อ่านไม่ดี หรือ ทำให้คนเกิดอคติที่ผิดไปจากเกมส์นั้น
    ทีมงานขอ ถือสิทธิ์ในการกระทำการใดๆ กับข้อความ หรือ ตัวบุคคลโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้านะค่ะ บัญชีถูกแบน รบกวนอ่านกฎ เพราะนั่นหมายความถึงคุณได้ละเมิดกฎของ Fourm ไม่ข้อใดข้อหนึ่ง ซึ่งทางทีมงานจะทำการ " ลบกระทู้ " หรือ " แบนบัญชี " อัตโนมัิติโดยไม่มีการแจ้งล่วงหน้าในกรณีที่คุณละเมิ ดกฎของ Forum

อ้างอิงกฎ Forum จาก : http://forum.travian.asia/announcement.php?f=49

ถ้าต้องการปลดแบนให้เร็วที่สุด ทางทีมงานขอแนะนำว่าให้ผู้เล่นศึกษากฏของ Forum ให้เรียบร้อย แล้วทำการตรวจสอบว่าตนเองได้ละเมิดกฎข้อไหนบ้าง และ สารภาพหรือให้คำอธิบายมาอย่างละเอียดยัง ทีมงาน เท่านั้น

ซึ่งในการส่งข้อความให้พึงระวังคำแนะนำต่อไปนี้ :

* มักมีเหตุผลในการแบนเสมอพยายามหาเหตุผลที่เป็นไปได้ใ นการแบน และบอก ความจริงแก่ ทีมงาน
    * ทีมงาน สามารถตรวจสอบข้อมูลเกี่ยวกับบัญชีจำนวนมากได้ด้วย IP ยึดความเป็น จริง และ อย่าหาข้อแก้ตัวเพื่อตัดสินการละเมิดกฎของคุณ
    * การให้ความร่วมมือ และ มีความเข้าใจอย่างถ่องแท้อาจช่วยลดการลงโทษได้
    * หาก ทีมงาน ไม่ได้ตอบกลับทันทีแสดงว่าเขาอาจไม่ได้ออนไลน์ การส่งข้อความซ้ำ หลายๆครั้งไม่ได้ทำให้แก้ปัญหาได้เร็วขึ้น โดยเฉพาะเมื่อเขายังไม่ได้อ่านข้อความแรกเลย ด้วยซ้ำ
    * หากคุณถูกแบนบัญชี หรือ ถูกลบกระทู้ใน Fourm โดยไม่เป็นธรรม ให้ควบคุมอารมณ์ และ สุภาพเข้าไว้เมื่อพูดคุย กับ ทีมงาน และ บอกความคิดเห็นของคุณให้เขารู้

ขอบคุณ

Ferrero
    สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเรา คือชีวิตเรา...
    สิ่งที่มีค่าที่สุดในใจเรา คือหัวใจเรา...

อย่าเอาชีวิตทั้งชีวิตไปยกให้ใคร
    อย่าเอาใจทั้งใจไปให้ใครคนเดียว

อย่ายกสิ่งที่มีค่าที่สุด และ ดีที่สุดของเราไปให้ใครดูแล
    เพราะไม่มีใคร...ที่จะดูแลมันได้ดีไปกว่าตัวเราเอง

เรื่องเร่งด่วนแจ้ง MSN : buttertravianteam@hotmail.com / Skype™ : buttertravian

ไม่อนุญาติสอบถามเกี่ยวกับบัญชีที่ถูกแบนในเกมส์ ทีมงานอนุญาติให้สอบถามปัญหา ที่เกิดเกี่ยวกับเกมส์ หรือ รูปแบบการเล่นได้เท่านั้นค่ะ

เห็นด้วยครับ คนไทยด้วยกันถ้าเกมส์มันทำให้เด็ก และเยาวชน และคนทั่วไป ป่าเถื่อนขึ้นในการใช้ภาษา ในการเจรจากัน ก็อย่าไปเล่นมันเลยครับ มันไม่ได้ช่วยให้คุณเป็นพระเอกขึ้นหรอกครับ กลับจะเป็นการบ่มเพาะนิสัยของคุณสู่สังคมภายนอก ผมเล่นมาหลายเซิฟละเจอตลอด เห็มมีมาตรการดีๆก็ให้การสนับสนุนครับ

ผมยังยืนยันข้อสังเกตของผม จากประสบการณ์ที่เคยโดนแบนในบอร์ดมาแล้ว คือ เมื่อเราถูกแบนบัญชีบอร์ด เราจะไม่สามารถเข้าไอดีตัวเองได้ เพราะมันจะเข้าไปยังหน้าที่แจ้งว่า

ข้อความจากบอร์ด

You have been banned for the following reason :

Date the ban will be lifed : ******

ซึ่งจะมีการกำหนดระยะเวลาการแบนที่แน่นอนไว้แล้ว (อย่างของผมที่โดนคือ ไม่มีกำหนด) ดังนั้นเมื่อเข้าไอดีตัวเองไม่ได้ ก็คงไม่สามารถส่งจดหมายอธิบายยอมรับผิด เหมือนที่โดนแบนในเกมได้หรอกครับ และเมื่อกว่าจะเข้าไอดีได้อีกครั้ง ก็ต้องหมดระยะเวลาแบนแล้ว ดังนั้นก็คงไม่จำเป็นที่ต้องอธิบายเพื่อขอให้ลดโทษอี กแล้ว

การตั้งกฎเพื่อให้มีวิธีการปฏิบัติ เพื่อสามารถควบคุมความรุนแรงในด้านข้อความของฟอรั่มน ั้น เป็นแนวคิดที่ดี แต่วิธีการนั้น ต้องสามารถทำได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Archa

Super Moderator Super Moderator Ferrero's Avatar
    สถานที่
    Australia

มันสามารถทำได้อยู่แล้วค่ะ
    สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเรา คือชีวิตเรา...
    สิ่งที่มีค่าที่สุดในใจเรา คือหัวใจเรา...

อย่าเอาชีวิตทั้งชีวิตไปยกให้ใคร
    อย่าเอาใจทั้งใจไปให้ใครคนเดียว

อย่ายกสิ่งที่มีค่าที่สุด และ ดีที่สุดของเราไปให้ใครดูแล
    เพราะไม่มีใคร...ที่จะดูแลมันได้ดีไปกว่าตัวเราเอง

เรื่องเร่งด่วนแจ้ง MSN : buttertravianteam@hotmail.com / Skype™ : buttertravian

ไม่อนุญาติสอบถามเกี่ยวกับบัญชีที่ถูกแบนในเกมส์ ทีมงานอนุญาติให้สอบถามปัญหา ที่เกิดเกี่ยวกับเกมส์ หรือ รูปแบบการเล่นได้เท่านั้นค่ะ

Travians
    สถานที่
    อยู่ในใจทุกคน นั่นแหละ!!

ใช่แล้วค่า^^

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ferrero อ่านข้อความ
    มันสามารถทำได้อยู่แล้วค่ะ
    แนะนำหน่อยซิครับ ว่าต้องทำยังไง ผมถึงสามารถเข้าไอดี LPG_Man ได้
    Archa

สถานที่
    Australia

ก็สามารถติอต่อทาง อีเมล์ได้ไม่ใช่หรือค่ะคุณ

ติดต่อทางอีเมล์ ไปอีเมล์ไหนเหรอครับ

ประเด็นนี้เรากำลังพูดกันถึง กรณีโดนแบน แล้วก็จะติดต่อคนแบน เพื่อชี้แจง หรือไม่ก็ไปสารภาพผิด เพื่อให้ลดโทษหรือลงโทษสถานเบาหน่อย

ซึ่งการแบนเมื่อเกิดขึ้น เราจะได้รับข้อความจากบอร์ดว่า คุณกำลังโดนแบน ข้อหา.... ระยะเวลาที่แบน.... วัน ซึ่งในช่วงเวลาดังกล่าว จะไม่สามารถเข้าไอดีบอร์ดเพื่อไปทำอะไรได้เลย (อย่างตอนนี้ไอดี Lpg_man ของผมโดนมาเกือบปี ก็ยังเข้าไม่ได้เลย) ถ้าอยากจะอ่านกระทู้ต่าง ๆ ก็เข้าแบบไม่ล็อคอินได้ แต่โพสอะไรไม่ได้

ทีนี้ ถ้าผมอยากจะติดต่อ mod ที่แบนผม ผมก็จะส่งอีเมล์ไปหา ผมก็เข้าไปหน้าประวัติของ Ferrero (ยกเป็นตัวอย่างนะครับ) ปกติถ้าเราเข้าแบบสมาชิก มันจะมี page contract อยู่ แต่พอเข้าแบบไม่ได้ล็อคอิน หน้านั้นจะหายไป

แล้วผมจะส่งอีเมล์ไปอีเมล์ไหนเหรอครับ เมื่อไม่รู้ address เลย

หรือว่าต้องสมัครไอดีใหม่ เพื่อที่จะเห็นอีเมล์ของ mod ได้

ที่โต้แย้งมาในกระทู้นี้ เพราะผมเห็นว่า การกำหนดขั้นตอนการทำงานขึ้นมา เป็นประโยชน์กับทั้งสองฝ่าย แต่เพียงต้องการแค่ให้กำหนดวิธีปฏิบัติบนพื้นฐานที่เ ป็นไปได้ด้วยครับ
    Archa

สถานที่
    Australia

จะดำเนินการตรวจสอบ แก้ไขให้น่ะค่ะ