ชื่อกระทู้: [Guideline] การรบด้วยเวลา ระดับพื้นฐาน

ขอบคุณมากครับ

สนใจทำ excel ครับบ จขกท. ยังอยู่รึเปล่าครับบบบ

Banned

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ regghost อ่านข้อความ
    ประเภทของนักกลยุทธ์ทั้งหมด ในมุมมองของ regghost

พอดีอ่านโพสจากเรปบน เลยแว้บไอเดียมาแชร์ข้อมูลกันล่วงหน้าก่อนเพราะมีประ เด็นที่สำคัญอยู่

จากข้อมูลที่ จากเรปบน ทำให้ผมนึกถึงเรื่องตอนที่ ขงเบ้ง ทำให้เมืองร้างหลอก สุมาอี้ ทั้งที่ตอนนั้น ในเืมืองไม่มีทหาร ถ้าสุมาอี้เดินเข้าไปจับ ขงเบ้งก็คงไม่รอดแต่เพราะความ ฉลาดและรอบคอบมากเกินไปของสุมาอี้ จึงสั่งถอยทัพ ทำให้พลาดโอกาสสำคัญ

ถามว่า การฉลาดมากเกินไปผิดหรือเปล่า การฉลาดรอบคอบ มากเกินไปนั้นอาจสร้างผลเสียได้ แต่ก็คงน้อยกว่า คนที่ไม่มีความฉลาดรอบคอบเลย การที่สุมาอี้พลาดขงเบ้งนั้น เพราะขงเบ้งอ่านสุมาอี้ได้ขาด และใช้จุดนั้นให้เป็นประโยชน์ สุมาอี้พลาดการจับขงเบ้งในครั้งนี้ก็จริง แต่กว่าจะเป็นสุมาอี้เพื่อประมือกับขงเบ้งได้นั้น ต้องผ่านอะไรมากมายรวมทั้งความแตกฉานในกลยุทธ์ ในแผ่นดินมีกี่คน ที่ประมือกับขงเบ้งได้ขนาดนี้ ตรงนี้เป็นตัวอย่างคลาสสิค ระหว่างความรู้เพียงอย่างเดียวและการนำความรู้ไปใช้ หลายคนบอกว่า งั้นไม่ยอมเรียนรู้ให้เก่งแบบสุมาอี้ดีกว่า เด่วโดนขงเบ้งหลอก - -" แต่ลืมมองถึงสิ่งที่สุมาอี้ทำได้ ความสามารถ และผลงานของสุมาอี้ ก่อนที่จะพลาดให้กับขงเบ้ง บางคนถึงกับตีความความพยายามฉลาดเป็นสิ่งต้องห้ามหรื อเกินความจำเป็น เพียงเพราะขงเบ้งใช้ความฉลาดของสุมาอี้ หลอก ตัวสุมาอี้เองเพียงครั้งเดียว

กลยุทธ์เป็นเพียงความรู้ สิ่งที่สำคัญคือการนำความรู้นั้นไปประยุกต์ใช้ ข้อความของคุณ killgrean ที่ยกประเด็นของคุณ lnwtop
    มาพูดนั้น ทำให้ยิ่งกระจ่างว่า ความรู้เพียงอย่างเดียว ไม่ใช่ทุกสิ่ง แต่ต้องรู้ด้วยว่่าต้องนำไปใช้เมื่อไหร่และอย่างไร

อย่างไรก็ตามน้องๆเพื่อนๆพี่ที่อ่านมาอาจเข้าใจผิดไป ได้ว่า ถ้ากลยุทธ์ถูกทำลายง่ายๆแบบนี้ ก็ไม่มีประโยชน์? คำตอบคือ ไม่ใช่ ตัวอย่างที่คุณ killgrean ยกมานั้น คือการ ใช้ความสับสนปราบนักกลยุทธ์ที่เที่ยงตรงเกินไป หรือที่เรียกันว่า นักท่องจำกลยุทธ์ เป็นตัวอย่างคร่าวๆและเน้นย้ำว่า การท่องจำกลยุทธ์และเลือกใช้ไม่่ถูกทิศถูกทางจะยิ่งท ำให้เราลำบากได้

สิ่งสำคัญ คือ การรุ้ว่าต้องใช้เมื่อไหร่ ใช้กับใคร และใช้แค่ไหน

ีที่นีด้วยข้อความที่คุณ killgrean โพสโดยยกประเด็นมาจากคุณ lnwtop ผมขอจัดนักกลยุทธ์ เป็นลำดับดังนี้
    เพื่อให้ผู้ที่ึศึกษาทราเวี่ยน พอเห็นภาพทิศทางพัฒนาเส้นทางนักกลยุทธ์ของตัวเองนะคร ับ

ผมจะค่อยๆขยายความนะครับ เพราะจากประโยคนี้
    "ไอเรื่องสวนวิน่ะหรอ ยิ่งเก่งยิ่งเทพละดี กวนประสาทง่าย" หรือเนื้อหาแนวๆนี้ อาจทำให้เข้าใจผิดไปได้ว่า กลยุทธ์ไม่มีความจำเป็น

ผมขยายความประโยคนี้ก่อนนะครับ

นักท่องกลยุทธ์ หรือ นักกลยุทธ์น้องใหม่นั้น มักจะใช้วิชาอย่างตรงไปตรงมา เกินไป ทำให้โดนนักกลยุทธ์ที่เก่งกว่าอ่านรูปแบบได้ง่ายและใ ช้จุดอ่อนตรงนั้นให้เป็นประโยชน์

ที่นี้ สิ่งที่ผมเสริมเพิ่มเิติมคือ อย่างไรก็ตาม การจะรบให้ได้ดีเยี่ยมนั้นเราต้องเข้าใจหลักกลยุทธ์พ ื้นฐานให้ถ่องแท้ก่อน เมื่อเข้าใจท่องแท้แล้วเราก็จะหลุดพ้นจากรูปแบบที่ตา ยตัวและนำมาพลิกแพลงได้ เมื่อเราพลิกแพลงได้ ก็ยากที่จับทางได้ เมื่อเราพลิกแพลงได้ เราก็จะเลื่อนขั้นจากนักกลยุทธ์ทั่วไปเป็น นักรบเหนือกลยุทธ์ที่สามารถใช้ประโยชน์ และจุดอ่อนทางด้านกลยุทธ์ ในการแก้ปัญหาสถาณการ์ณต่างๆ โดยเหนื่อยน้อยที่สุด

เหมือนคนหัดเรียนวิชาฟันดาบ ต้องหัดพื้นฐานให้คล่อง แล้วจึงเอาพื้นฐานมาประยุกต์ เมื่อประยุกต์จนเข้าถึงแก่นแท้ ก็จะหลุดพ้นจากรูปแบบตายตัว(พูดเหมือนหนังจีนแต่ เพื่อให้เห็นภาพ) ดังนั้น จริงๆแล้วกลยุทธ์ที่ตายตัวและคาดเดาได้ต่างหากคือสิ่ งที่ถูกทำลายได้ แต่กลยุทธ์ที่อยู่ถูกที่ถูกเวลา ไม่มีวันถูกทำลาย อย่างไรก็ตามเราก็ต้องเริ่มหัด จากกลยุทธ์พื้นฐานที่คาดเดาได้เป็นเบื้องต้น ไม่งั้น เราก็เหมือนคนที่ไม่มีแม้แต่ดาบให้ถือ

ลำดับการพัฒนาของนักกลยุทธ์นั้น เป็นดังนี้

level1 คนเล่นไม่เป็น ตามนั้นคิดว่าไมต้องขยายความนะครับ

level2] คนเล่นเป็น คนที่เรียนรู้ เครื่องมือต่างๆในเกมส์ครบถ้วน เทคนิคการสร้างเมือง หรืออะไรทั่วไป การปั้มทหารให้ได้เร็ว เป็นต้น คนประเภทนี้ สามารถเอาชนะคนเล่นไม่เป็น ด้วยกำลังทหาร

level3 นักกลยุทธ์ เมือเราเรียนรู้พื้นฐานของเกมส์จนถึงขีดสุดแล้วสิ่งต ่อไปคือการเรียน รู้การใช้ประโยชน์ จาก พิกัด เวลา ประเภท จำนวน ให้ได้ผลต่อรูปเกมส์สูงสุด ซึ่งจุดนี้ จะทำให้ นักกลยุทธ์ต่างออกไปจากคนเล่นเป็น เพราะใช้ กำลังทหารน้อยกว่า ปราบกำลังทหารมากกว่าได้ ด้วยกลยุทธ์ แต่นักกลยุทธ์ประเภทนี้ยังไม่เก่งพลิกแพลง อาจะถึงบางครั้ง เที่ยงตรงหรือเป็นรูปแบบเกินไป จนเผยจุดอ่อนต่อนักกลยุทธ์ระดับสูงกว่าได้

level4 นักรบเหนือกลยุทธ์ เป็นผู้ที่เจนจัดในกลยุทธ์ทุกรูปแบบ และ พลิกแพลงได้ไม่รุ้จบ มีความสามารถในการอ่านรูปแบบที่เที่ยงตรงเกินไปของนั กกลยุทธ์ได้ หรือเปลี่ยนจุดแข็งของกลยุทธ์ให้กลายเป็นจุดอ่อน สิ่งสำคัญของนักกลยุทธ์ระดับนี้คือ การไม่สามารถคาดเดาได้ หรือที่เรารุ้จักในชื่อ ความสับสน

level5 เป็นขั้นสุดท้าย ผมเชื่อว่ามีนักกลยุทธ์ระดับนี้อยู่ในทราเวี่ยน แต่ไม่รุ้ว่าเป็นใคร เพราะผมเองยังอ่อนหัด เรียกว่ายังอยู่ระหว่างเลเวล 2-3 นักกลยุทธ์ระดับนี้ คือ คนที อ่านความสับสนได้ขาด และจัดการด้วยการเคลื่อนไหวเพียงเล็กน้อยเท่าที่จำเป ็น คิดว่าคงพอเห็นภาพนะครับ ถ้าเทียบในหนังจีนก็ระดับปรมาจาร์ย นะละครับ

บทความนี้เป็นการขยายความ ลักษณะของนักกลยุทธ์ในทราเวี่ยนและขยายความ ในประเด็นสำคัญที่ว่า

ความรู้ที่เที่ยงตรงนั้น ถูกทำลายได้ด้วย ความรู้ที่ท่องแท้ในรูปแบบที่สับสน

จุดเริ่มต้นของนั้น คือ การมีความรู้ก่อน นะครับ แล้วค่อยๆขยับขยายไป

ขอบคุณข้อมูล ของคุณ killgrean และ lnwtop นะครับ และจากที่ผมอ่านไอเดียมา ผมคิดว่า คุณ lnwtop อยู่ในระดับ level4 เป็นอย่างต่ำ
    ถ้ามีอะไรดีๆ ฝากนำมาแชร์อีกนะครับ อ่อ ผมอาจไม่ค่อยมีเวลาถ้าเป็นไปได้คงมีโอกาสคุยกันใน msn นะครับคุณ killgrean
    เมื่อพิจารณาการเกิด-ดับได้อย่างถ่องแท้แล้วจะเข้าใจความเป็นไปในทุกสรรพส ิ่ง

จริงหรือเปล่านะ