ชื่อกระทู้: วันที่ 4

Community Manager Kap's Avatar

Default วันที่ 4

ในวันหนึ่ง แขกที่มาเยี่ยมชมเมืองก็ได้ถามทหารโรมันคนนึงว่า “ครอบครัวของคุณใหญ่ขนาดไหน”

ทหารโรมันตอบว่า “ผมมีพี่ชาย/น้องชายและพี่สาว/น้องสาวอย่างละเท่าๆกัน แต่พี่สาวของผมนั้นมีพี่ชาย/น้องชายเป็น2เท่าของพี่สาว/น้องสาว

ภารกิจ:
    ทหารโรมันคนนี้มี พี่ชาย/น้องชาย และ พี่สาว/น้องสาว กี่คน

อย่าลืมโพสชื่อบัญชีและเซิฟเวอร์นะคะ สำหรับภารกิจของวันนี้จะเปิดรับคำตอบจนถึง 9.00 ของวันที่ 3 มีนาคมค่ะ

Default ForeSeen

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kap อ่านข้อความ
    ในวันหนึ่ง แขกที่มาเยี่ยมชมเมืองก็ได้ถามทหารโรมันคนนึงว่า “ครอบครัวของคุณใหญ่ขนาดไหน”

ทหารโรมันตอบว่า “ผมมีพี่ชาย/น้องชายและพี่สาว/น้องสาวอย่างละเท่าๆกัน แต่พี่สาวของผมนั้นมีพี่ชาย/น้องชายเป็น2เท่าของพี่สาว/น้องสาว

ภารกิจ:
    ทหารโรมันคนนี้มี พี่ชาย/น้องชาย และ พี่สาว/น้องสาว กี่คน

อย่าลืมโพสชื่อบัญชีและเซิฟเวอร์นะคะ สำหรับภารกิจของวันนี้จะเปิดรับคำตอบจนถึง 9.00 ของวันที่ 3 มีนาคมค่ะ

พี่ชาย/น้องชาย 3 คน พี่สาว/น้องสาว 3 คนจ้าา

ForeSeen Ts4 จ้าา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kap อ่านข้อความ
    ในวันหนึ่ง แขกที่มาเยี่ยมชมเมืองก็ได้ถามทหารโรมันคนนึงว่า โ€œครอบครัวของคุณใหญ่ขนาดไหนโ€

ทหารโรมันตอบว่า โ€œผมมีพี่ชาย/น้องชายและพี่สาว/น้องสาวอย่างละเท่าๆกัน แต่พี่สาวของผมนั้นมีพี่ชาย/น้องชายเป็น2เท่าของพี่สาว/น้องสาว

ภารกิจ:

พี่ชาย/น้องชาย 3 คน พีสาว/น้องสาว 3 คน จ้าา
    ID ForeSeen Ts4 จ้าาา

ทหารคนนี้มี พี่ชาย/น้องชาย 3 คน พี่สาว/น้องสาว 3 คน
    ID : Xzist th4

ทหารโรมันคนนี้มี พี่ชาย/น้องชาย 3 คน พี่สาว/น้องสาว 3 คน
    ID : Xzist th4 ขอส่งซ้ำนะครับเมื่อกี้ส่งไปไม่รู้ขึ้นรึเปล่า

ทหารโรมันคนนี้มี
    พี่ชาย/น้องชาย 3 คน
    และ พี่สาว/น้องสาว 3 คน

วิธีคิด กำหนด x= จำนวนผู้ชาย, y = จำนวนผู้หญิง
    1.---แต่พี่สาวของผมนั้นมี "จำนวนพี่ชาย/น้องชาย เป็น 2 เท่าของจำนวนพี่สาว/น้องสาว
    X = 2(y-1) ที่ลบ 1 คือหักพี่สาวออก
    2.----ทหารโรมัน ตอบว่า ผมมีจำนวนพี่ชาย/น้องชาย เท่ากันกับพี่สาว/น้องสาว
    x-1 = y เช่นกัน ที่ลบ 1 คือหักทหารโรมัน

จาก สมการที่ 2 แทนค่า y ในสมการที่ 1
    x = 2(x-1-1)
    x = 2x-4
    2x-x = 4
    x = 4 ------แทนค่าหาค่า y
    ได้ y = 3

ทหารโรมันคนนี้มีพี่ชาย/น้องชาย 3 คน มีพี่สาว/น้องสาว 3 คน
    หากรวมทหารโรมันด้วย ครอบครัวนี้มีพี่น้องเท่ากับ 7 คน
    ผู้ตอบ
    บัญชี : King Wong
    เซิฟเวอร์ : ts4
    " ตราบใดที่ยังเป็นปุถุชนอยู่ ตราบนั้นย่อมมีทิฏฐิ และเมื่อมีทิฏฐิแล้วยากที่จะเห็นตรงกัน เมื่อเห็นไม่ตรงกัน ก็เป็นเหตุให้โต้เถียงวิวาทกันอยู่ร่ำไป สำหรับพระอริยเจ้าผู้เข้าถึงธรรมแล้ว ก็ไม่มีอะไรสำหรับมาโต้แย้งกับใคร ใครมีทิฏฐิอย่างไร ก็ปล่อยเป็นเรื่องของเขาไป "
    -หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

King Wong
    finals.travian.com 2014
    http://travian-reports.net/th/report...83,72926b20ec6

ไม่แน่ใจว่าที่ตอบไปก่อนนี้ลืมใช่ server และไอดีที่จะใช้รับรางวัลไหม

ลงรอ สปีดนะครับ tx3.travian.asia id qualify
    ----++++----++++
    คำตอบอีกรอบนะครับ ยืนยันเป็นคำตอบเดิม ที่ตอบไปแล้ว
    คือ
    ทหารโรมันคนนี้มี
    และ พี่สาว/น้องสาว 3 คน

----++++อธิบาย++++---- น่าจะคิดไม่ผิดนะ 5555+
    คำนวนจาก มอง พี่ชาย/น้องชายเป็น x
    จะได้สมการ รวมตัวเราเพศชายในฐานะน้อยชายคนหนึ่งของพี่สาวที่บอก มาไปด้วย จะได้ สมการ
    x+1 = 2(x-1)
    2x-x-2-1 = 0
    x-3 = 0 ฉนั้น x = 3
    ดังนั้น มองในมุมทหารโรมันผู้พูดแล้ว เขาจะมี พี่ชาย/น้องชาย 3 คน

ครอบครัวนี้มีพี่น้อง 7 คน ซึ่งทำให้ทหารโรมันคนนี้มี พี่ชาย/น้องชาย 3 คน และ พี่สาว/น้องสาว 3 คน
    ฺBangpunn : sever 4

พี่สาว/น้องสาว 1 คน

ชื่อบัญชี : mysteltainn
    เซิฟเวอร์ : ts6