ชื่อกระทู้: คุณรู้จักสุมาอี้ไหม

Default คุณรู้จักสุมาอี้ไหม

กับคำถามง่ายๆที่ทุกคนหาคำตอบได้

ก่อนที่คุณจะใช้ GooGle ในการหาข้อมูลผมอยากให้ทุกคนตอบคำถามนี้ก่อนครับ

ว่าคุณรู้จักสุมาอี้มากน้อยเพียงใค....และเมื่อคุณรู ้จักสุมาอี้แล้ว ตำนานที่ถูกเล่าขานก็จะทำให้คุณได้ประสบการณ์กับใจคน มากขึ้นนั่นเองเอิ๊กๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tongdee31 : 12-08-2009 เมื่อ 07:06 AM

Travians
    สถานที่
    chemical engineering at kmutt

สุมาอี่เป็นทหารที่เก่งนะอิอิ

ขงเบ้งยังต้องหวันๆที่ได้รบกับสุมาอี่ แต่ก็แพ้อิอิ

เราชอบขงเบ้งมากที่สุสคาบ
    อำนาจที่ปราศจากเหตุผล คือ อำนาจของคนพาล
    `*•.)x(( O ))x(.•*
    อำนาจที่ปราศจากความเมตตา คือ อำนาจที่นำมาซึ่งความปราชัย
    `*•.)x(( O ))x(.•*
    "ไม่มีใครเลี้ยงอาหารใครเปล่า ๆ โดยไม่หวังผลประโยชน์ตอบแทน
    " No Sacrifice, No Victory "

ไม่ใช้ทหารครับ
    เป็นกุนซือต่างหาก เหมือนข้งเบ้ง
    สติปัญญหาพอๆกันกับข้งเบ้ง

หลานสุมาอี้ เป็นคนรวบรวมสามก๊ก

จบ!!

ถ้าอ่านสามก๊กฉบับประวัติศาสตร์ จะไม่เอาขงเบ้งมาเทียบกับสุมาอี้อะ มันคนล่ะชั้น เพราะขงเบ้งในประวัติศาสตร์แล้วมันอ่อนมาก - - แ่ในนินยายมันให้จ๊กเป็นพระเอก เลยต้องโม้
    สงครามวัดกันที่กำลังทหาร หาใช่จำนวนประชากร

ลิโป้ โหดสุด อิอิ

สุมาอี้จอมเลห์รู้ว่าเวลาไหนถอยเวลาไหนบุกแต่ส่วนมาก เขาแพ้มากแต่ตอนหลังก็เอาชนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ darkgemini อ่านข้อความ
    ถ้าอ่านสามก๊กฉบับประวัติศาสตร์ จะไม่เอาขงเบ้งมาเทียบกับสุมาอี้อะ มันคนล่ะชั้น เพราะขงเบ้งในประวัติศาสตร์แล้วมันอ่อนมาก - - แ่ในนินยายมันให้จ๊กเป็นพระเอก เลยต้องโม้
    สรุปสุมาอี้ เก่งกว่าใช่ไหมนิ

อยากรู้จริงๆจัง

เท่าที่อ่านมาขงเบ้งถือว่าฉลาดมากให้สมัยนั้น

เอาขงเบ้งมาสมัยนี้เด็ก ม.ปลายอาจชนะนะ เพราะมันอยู่ที่ ข้อมูล เทคโน ข่าวสาร วิทยา อื่นๆ คิดว่างี้กันหรือป่าว

นี่ส่วนตัวผมคิดเองนะ ไม่เกี่ยวกับคนอื่น อิ

สงครามวัดกันที่กำลังทหาร หาใช่จำนวนประชากร
    ผมว่านะ
    กำลังทหารถึงมีมากเพียงใดก็ไม่สามารถฆ่าคนฉลาดได้หรอ ก
    ..............
    (ไม่รู้จะเข้าใจที่พิมป่ะนะ)

Banned

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ beeza01 อ่านข้อความ
    ผมว่านะ
    กำลังทหารถึงมีมากเพียงใดก็ไม่สามารถฆ่าคนฉลาดได้หรอ ก
    ..............
    (ไม่รู้จะเข้าใจที่พิมป่ะนะ)
    ผมก็ว่ายังงั้นล่ะครับ

มีศึกนึงที่สุมาอี้จะตีเมืองนึงของจ๊กก๊ก แล้วจ๊กก๊กมีทหารแค่คนแก่กับด็ก แต่ก็วางกับดักทำให้สุมาอี้ไม่กล้าเข้าตีด้วยครับ

Banned

ใช่ศึกที่ขงเบ้งนั่งดีดพิณ บนกำแพงเมืองปะครับ

แต่ถ้าสุมาอี้ตีขงเบ้งก็แพ้แน่นอนครับ แต่สุมาอี้ไม่กล้า

คริ คริ คริ

Tags for this Thread