ชื่อกระทู้: วิธีการค้นหากระทู้และการแสดงความคิดเห้นในกระทู้

Default วิธีการค้นหากระทู้และการแสดงความคิดเห้นในกระทู้

วิธีการค้นหากระทู้และการแสดงความคิดเห้น (Searching Forums and Threads)

เราจะค้นหาอะไรบางอย่างได้อย่างไร? (How do I search for something?)

วิธีที่จะค้นหาสิ่งที่เราสนใจอย่างรวดเร็วจากหัวข้อห รือข้อความที่มีการโพส ในหฺ้องกระทู้ต่างๆทำได้โดยการเลือกเมนู “ค้นหา” ซึ่งอยู่ที่ส่วนบนสุดในหน้าแรกของฟอ’รัม จากนั้นให้พิมพ์ข้อความที่ต้องการค้นหา แล้วเลือกว่าจะให้แสดงผลเช่นใดระหว่าง “แสดงหัวข้อ (Show Threads)” หรือ “แสดงส่วนที่โพสตไว้ (Show Posts)” หากเลือกแสดงส่วนที่โพสต เมื่อระบบทำการสืบค้นเจอก็จะแสดงเฉพาะส่วนที่มีการโพ สตและมีข้อความที่ต้องการค้นหานั้นปรากฏอยู่

หากต้องการกำหนดเงื่อนไขที่จะเลือกในการค้นหา ควรเลือกใช้วิธีการค้นหาขั้นสูง (Advance search) จากเมนูค้นหา วิธีการค้นหาขั้นสูงจะมีส่วนเพิ่มที่ให้เลือกกำหนดเง ือนไขเฉพาะได้แก่ เลื่อกเฉพาะจากกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง หรือหาข้อความในหัวข้อที่มีการโพสโดยผู้ใช้คนใดคนหนึ ่ง หรือให้แสดงผลการค้นหาแยกตามหมวดของกระทู้ (tag) นอกจากนั้นยังมีส่วนให้เลือกค้นหาข้อความที่มีการโพส ตามวันที่กำหนด หรือแม้แต่จากจำนวนผู้ตอบกระทู้

หมายเหตุ: หากการค้นโดยวิธีปกติไม่พบข้อความที่ต้องการระบบจะนำ เข้าสู่การค้นหาขั้นสูงอย่างอัตโนมัติ

หากต้องการจะค้นหาเฉพาะบางกระทู้ หรือ บางหัวข้อจะทำอย่างไร?(How do I search a specific forum or thread?)

ทำได้ขณะที่เข้าสู่ฟอ’รัมแล้ว และสามารถค้นหาข้อความที่ต้องการจากในห้องฟอ’รัมที่ก ำลังเปิดเข้าดูโดยการเลือกเมนู “ค้นหาในห้องนี้” ซึ่งจะอยู่ด้านบนขวาบนเหนือหัวข้อกระทู้ห้องนั้นๆ หรืออาจค้นหาเฉพาะข้อความที่มีการโพสในกระทู้ใดๆ โดยการเลือก “ค้นหาในกระทู้นี้” ซึ่งอยู่ด้านบนขวาของหน้ากระทู้นั้นได้เช่นกัน

ตัวอย่างการค้นหากระทู้ที่โพสจากชื่อผู้ใช้

เลือกเมนูค้นหาขั้นสูง(Advance Search) จากหน้าแรกเมื่อ login เข้าสู่ฟอ'รัมแล้ว สามารถทำได้ง่ายๆ เพียงสามขั้นตอนคือ
    1. ใส่ชื่อผู้ใช้ที่ต้องการค้นหา
    2. เอาเคริ่องหมายขีดถูกตรงช่อง Exact name ออก
    (เพื่อสามารถใช้ทั้งตัวอักษรขนาดให*่่หรือเล็กผสมกัน ได้ หรืออย่างใดอย่างหนึ่ง)
    3. เลือกกด ปุ่ม Search Now

ระบบจะทำการค้นหาตามเงื่อนไข (ในตัวอย่างนี้ เลือกให้ค้นหาหมวดย่อยที่อยู่ในทุกหมวด) แล้วจะแสดงหัวข้อกระทู้ที่ค้นพบตามชื่อผู้ใช้ซึ่งได้ ทำการโพสไว้ วิธีนี้ทำให้สามารถติดตามการตอบคำถามหรือแสดงความคิด เห็นในกระทู้ที่สนใจได้อย่างรวดเร็ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pryer : 03-19-2009 เมื่อ 04:02 PM

ขอบคุณมาก เลยครับ

Banned

เหอะๆๆ ขอบคุน ความรู้ดี

Travians
    สถานที่
    เชียงใหม่

ขอบคุณ มากครับ
    ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผม ไม่คิดจะเดิน ถอยหลัง!

อ่า นึกว่าไ่ม่มีซะอีก เพิ่งรู้นะเนี่ย -*- ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่เคยค้นหาอะไรเจอเลย ไม่ว่าจะชื่อกระทู้ หรือที่มีคนโพส
    ทั้งๆ ที่คำที่ใช้ค้นหา มั่นใจว่าต้องมีแน่นอน แต่กลับค้นไม่พบ เป็นเพราะอะไรหรือครับ เคยเจอมาหลายเว็บแล้วที่การค้นหาใช้ไม่ได้ เป็นอะไรที่คาใจมากๆ

ปล. ยังไงก็ขอบคุณครับ ปกติไม่ว่าจะบอร์ดไหน ผมอยากรู้อะไรผมจะเซิร์ทหาก่อน
    เป็นอันดับแรก เพราะส่วนใหญ่ผมจะอ่านกระทู้ในหน้าแรกถึงหน้า2 ที่เหลือจะค้นหาเอา

Travians
    สถานที่
    BKK Thailand

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bailiv อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ แต่ผมไม่เคยค้นหาอะไรเจอเลย ไม่ว่าจะชื่อกระทู้ หรือที่มีคนโพส
    ทั้งๆ ที่คำที่ใช้ค้นหา มั่นใจว่าต้องมีแน่นอน แต่กลับค้นไม่พบ เป็นเพราะอะไรหรือครับ เคยเจอมาหลายเว็บแล้วที่การค้นหาใช้ไม่ได้ เป็นอะไรที่คาใจมากๆ

ปล. ยังไงก็ขอบคุณครับ ปกติไม่ว่าจะบอร์ดไหน ผมอยากรู้อะไรผมจะเซิร์ทหาก่อน
    เป็นอันดับแรก เพราะส่วนใหญ่ผมจะอ่านกระทู้ในหน้าแรกถึงหน้า2 ที่เหลือจะค้นหาเอา
    เป็นเหมือนกันเลยครับ ค้นหาคำที่ต้องการไม่เจอ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเป็นคำที่พบได้แทบทุกกระทู้ เลยไม่แสดซะเลยหรือเปล่า ซึ่งหากเป็นอย่างนั้น น่าจะขึ้นว่า "พบกระทู้จำนวนมาก ขอให้พิมพ์คำที่เฉพาะเจาะจงกว่านี้" จะดีกว่าหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ได้รู้อะไรเยอะดี

- o -

ขอบคุณค่ะ

Banned

ขอบคุน ครับ พึ่งรู้นะเนี้ย

Tags for this Thread