ชื่อกระทู้: ทำไมถึงบอกว่าทหารม้าโรมัน ห่วยสุดหละครับ

Default ทำไมถึงบอกว่าทหารม้าโรมัน ห่วยสุดหละครับ

ผมไม่เข้าใจครับ เข้าไปอ่านในเว็บต่างๆๆและจากการถามคน เค้าบอกว่าทหารม้าโรมันห่วยสุด แต่ทหารม้ากอลดีสุด ผมเล่นสายโจมตีนะครับ ทั้งๆๆที่ ม้าโรมันตีแรงสุด แถมมีรางน้ำ้ม้าอีกด้วย แต่ เผ่ากอลไม่เหนมีอะไรเลย ม้าตีเบาอีก ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

Travians
    สถานที่
    Thailand

วิ่งช้า ขนน้อย + แพง สร้างนาน ล่ะมั้ง เทียบเวลาเท่ากันแร่เท่ากัน กอลสามารถสร้างทหารม้าได้ดีกว่า น่าจะเป็นแบบนี้รึเปล่า

รางน้ำกว่าจะอัพได้เวล20ก็ไม่ใช่ง่ายๆนะ เปลืองที่ไปอีก 1ช่องเกิดบางคนอยากสร้างทหารหลายเมืองใช้แร่เตรียมทำ เมืองทหารเยอะมาก
    เซิฟ 1 รอบที่ 1 ชัยชนะ สุดท้าย
    ที่เหลือเข้ากิลใครนี่แพ้ยับ

กอลส์มีดีตรงวิ่งไว 19 ช่อง

คนที่พูดอาจจะไม่มีทุ่นสร้างโรมันส์ก็ได้ครับ

แล้วถ้าผมอยากเล่นสาย hammer นี้เผ่าไหนดีครับ กอล กับ โรมันอะ

แล้วแต่นะครับ

แต่ผมเลือก โรมัน เพราะผมไม่ค่อยมีเวลา

โรมันมีดีตรง สร้างได้่ 2 อย่าง อิมพีเรียนโหด ม้าแรงสุดแต่กินข้าวเยอะโคตร แมวดีสุด

กอลล์มีดีตรง ทหารม้าวิ่งไวโคตร แต่แมวโคตรห่วย

Travians
    สถานที่
    Thailand

ที่เขาพูดคงเพราะถ้าไม่สร้างรางน้ำม้า ม้ามันจะห่วยสุดในสามเผ่าเลยล่ะมั๊ง เทียบพลังโจมตีกับข้าวที่กิน สายแฮมเมอร์ ถ้าท้ายเกมมีเวลาสร้างทหารโดยไม่โดนใครตีโหดทุกเผ่าแ หละครับ แต่ที่เด่นๆคือโรมันกะทูทั่น เพราะสองเผ่านี้คนชอบเล่นเป็นสายบุกมากกว่ากอล ถ้าเซิฟอินเตอร์กอลโหดๆก็มีนะครับ แต่ถ้าเล่นจริงๆมันจะมีปัจจัยหลายอย่างครับ ถ้าจะยิงให้ทะลุจริงๆทหารเยอะอย่างเดียวไม่พอครับ การจัดทีมเข้าก่อนหลังการจัดรูปแบบทัพมีผลต่อการยิงw wทั้งนั้นครับ
    เซิฟ 1 รอบที่ 1 ชัยชนะ สุดท้าย
    ที่เหลือเข้ากิลใครนี่แพ้ยับ

การเปรียบเทียบทหาร มันต้องขึ้นกับวิธีการที่ใช้ แต่โดยรวม ๆ ก็จะมอง ค่าโจมตี การกินข้าวและระยะเวลาการสร้าง

โรมันถ้าไม่มีรางน้ำดื่ม ผมว่าแพง สร้างช้า ถึงค่าโจมตีจะสูง แต่เมื่อคิดเป็นอัตราส่วนแล้ว มันก็จะสู้เผ่าอื่นไม่ได้

การสร้างแฮมเมอร์ ต้องคำนึงถึงเวลาการสร้างทหารด้วย ถ้าเราที่สร้างสองอัน มีอาติเฟคสร้างเร็วอีก มันก็โหดหมดครับ (ต้องมีแร่พอด้วยนะครับ)
    Archa

โอ้ ขอบคุณมากมายเลยครับ ผมขอถามอีกข้อนะครับ จากที่คุณ(ps)smart บอกว่าเลือกเผ่าโรมันเพราะไม่ค่อยมีเวลา มันเป็นยังไงหลอครับ เผ่าโรมัน ไม่ต้องใช้เวลาative มากเท่าเผ่าอื่นหลอ

อ๋อก็เผ่าโรมัน สร้างทรัพยากรพร้อมกับสร้างฐานข้างในได้พร้อมกัน

พูดง่ายๆสร้างได้ทั้งในทั้งนอก ไม่เสียเวลาดีชอบตรงนี้ล่ะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thutchanon อ่านข้อความ
    โอ้ ขอบคุณมากมายเลยครับ ผมขอถามอีกข้อนะครับ จากที่คุณ(ps)smart บอกว่าเลือกเผ่าโรมันเพราะไม่ค่อยมีเวลา มันเป็นยังไงหลอครับ เผ่าโรมัน ไม่ต้องใช้เวลาative มากเท่าเผ่าอื่นหลอ
    ก็กดสร้างได้ที่ 2 อย่างอะครับ ถ้าใช้ทอง ก็สร้างได้ทีละ 3 อย่าง

แต่เผ่าอื่น สร้างได้ทีละ 1 ใช้ทองเปน 2 ก็ลองดู pop คนเล่นเผ่าโรมันสิครับ พุ่งเอาๆ แต่ถ้า ทูทั่นหรือกอลล์ เล่นสายปล้น แล้วแอคทีฟเยอะ ปล้นโหด ๆ แบบว่า สัปดาห์นึง 3-4 ล้านเงี้ยะ ก็คงแพ้เขาละครับ
    ย้อนกลับไปดู กระทู้เก่าๆ ที่เคยเล่น เคยตอบ แล้วคิดถึงจริงๆ สมัยที่ ทราเวี่ยน ยังฮอตๆ ปี 2009 นี่ก็ผ่านมา 7 ปี แล้วสินะ .

ครั้งแรกที่เริ่มเล่น Sv1 สังกัด กิลด์ CB ตีกับ AM ยังมีคนที่เคยอยู่ 2 กิลด์นี้หลงเหลือในบอร์ดมั้ยครับ??