ชื่อกระทู้: สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจ zeus news ค่า

Default สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจ zeus news ค่า

สำหรับเพื่อนๆจากเซิฟ S.5 เดิมที่ยังจำกันได้ และผู้ที่อยากรู้จักเบื้องหลังของ ALP ในมุมของคุณหมอ ZEUS

เชิญติดตาม ZEUS NEWS ได้ที่นี่ค่า >> http://s5.travian.asia/allianz.php?s=2&aid=21&tid=118

แอบขโมยคุณหมอ(ZEUS)มาโปรโมทอีกแล้ว...

หวังว่าหายหน้าไปซักพัก คุณหมอจะให้อภัย >.<
    NaMi >> AsL*K

เย้ ดีใจมากเลยที่มี อยากตามอ่านอีกมาตั้งนานแล้ว

ไปตามอ่านก่อนเดวกับมาเขียนของตัวเองต่อ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หิวจัง : 12-08-2011 เมื่อ 02:53 AM
    หุหุ

Travians
    สถานที่
    Bangkok

รออ่านต่อครับ สนุกดี บางข้อข้องใจสงสัย ผมพอตอบได้นะ เอาไว้มีเวลาจะมาตอบให้

มีความเห็นอะไรหลายๆ อย่างที่เหมือนและเห็นต่าง แจงเป็นข้อๆไป นะ

1. กรณีของ Zolar-xis ผมเห็นด้วยกับคุณหมอเลยว่า ทรัพยากรปริมาณเยอะมากที่ ทวีป +, - เสียไปฟรีๆกับการลบ ID ของ Zolar-Xis แต่ทำให้คนในทวีปได้คุยกันมากขึ้น ซึ่งตรงนี้กลายเป็นว่า ทรัพยากรที่เสียไปน่าจะคุ้ม ยิ่งกว่าคุ้มนะครับ ทวีปอื่น ทำสงครามรวมทวีปกันเสียหายมากกว่าหลายเท่าครับ

2. ID amphetamine เป็น ID เรนของ AshurA ครับ คอยเอาไว้ประกาศในกิลเรน
    ของผมก็มี ID เรน sit ไว้ 1 ID คือ Pizza เอาไว้กระกาศใน TAC เวลาขอเรน

3. เรื่อง ATF ทาง MIA ตกลงกับทาง PHX ว่า จะไม่ไปแย่งของที่ตกในทวีปของกันและกัน

คือ MIA จะมีโอกาสเก็บอาติแฟคอยู่ 3 ทวีป คือ (-,-) (+,+) (+,-)
    ส่วน PHX จะมีโอกาสเก็บอาติแฟค อยู่ 3 ทวีปเช่นกัน คือ (-,+) (+,+) (+,-)

เป็นข้อตกลงที่ค่อนข้างประหลาดและเป็นไปได้ยากในทางป ฏิบัติ แต่ทั้ง 2 ทวีป สามารถควบคุมคนของสหภาพได้ ตรงนี้น่าทึ่งมาก
    ด้วยข้อตกลง ระหว่าง MIA และ PHX การวิ่งเก็บอาติแฟค เลยค่อนข้างมั่วมากๆ อย่างที่เห็นแหละครับ ผมเห็นแผนเก็บ ผมยังมึนแทนคนคิดเลย

แต่ทั้งฝั่ง MIA และ PHX เก็บอาติแฟคได้ถือว่าเข้าเป้า แต่เพราะของดีมาอยู่ทางฝั่งตะวันตกซะเยอะการป้องกันจ ึงหละหลวม ไปด้วย (กว่าจะเป็นเจ้าของว่ายากแล้ว แต่การปกป้องไว้นั้นยากกว่า)

ผมซึ่งไม่ต้องการจะถืออาติแฟคก็จับพลัดจับผลู ต้องถือวิ่งไวใหญ่ 1.5X ด้วย -*-
    (สร้างทหารเมืองเดียวจะเอาอันใหญ่ไปทำมะเขืออะไรไม่ท ราบ หลังๆสร้างเรน เมืองละ 20k ตั้ง 10 เมือง แต่ดันไม่มีอาติแฟคซะแล้วฮ่วย)

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ (เพราะข้อตกลงนี้ ทำให้เกิดช่องว่าง ระหว่าง MIA และ PHX อยู่พอสมควร เหมือนจะเคยเห็นคนนึงในบอร์ด รู้แต่ว่าเป็นฝั่ง PHX โพตส์ไว้จำไม่ได้นะครับว่าใคร บอกว่าเอาของดีไปหมดแล้วรักษาไม่ได้ จะเอาไปทำเผือกอะไร ซึ่งผมเห็นด้วยนะ รู้สึกว่ามันเยอะไปจริงๆ)

4. ชนวน สงคราม MIA Vs ASL

โดยส่วนตัวเคยเกริ่นกับ Jomkhwun- เรื่องจับมือระหว่างทวีป ตั้งแต่ยังไม่จบสงคราม ระหว่าง MIA กับ กิลธาตุว่า อยากเล่นแบบชิวๆ หรือว่าเล่นแบบมันๆ ด้วยความที่ผมและไอ้จอมมาตั้งรกรากชายแดน ระหว่าง MIA กับ ASL
    ถ้าจับมือกับ ASL ผมก็จะชิวมากๆ แต่ถ้าตีกับ ASL เกมส์ก็จะมันมากๆ เช่นกัน ตอนนั้นทางสหภาพยังไม่ได้เลือก

แต่เพราะเจ้า ธี restart นี่แหละคงไม่ใช่ใครที่ไหนเพราะธีมันปล้นไม่สนหน้าอิน ทร์หน้าพรหม และมีบ้างทีที่ข้ามไปทวีป ASL และทาง ASL แก้เกมส์โดยการส่งเรนข้ามทวีปมายังเมืองฟาร์มเกือบทุ กเมืองของ restart วันนั้นผม sit ดูหน้ากิลเพื่อจะลอกลายปล้นบ้าง แต่ต้องชะงักเพราะมีเรนเข้ามาเมืองฟาร์มที่ไม่มีคนเล ่นนานแล้วเกือบทุกเมือง ธีมันลงทุนขอให้เพื่อนมันที่เลิกไปแล้ว login เข้าไปดูเลยว่าเรนมาจากไหน ID อะไร จนรู้ว่ามาจาก ASL
    ต้องบอกก่อนว่าทางผมไม่เคยเจอกลวิธีนี้มาก่อน ตั้งแต่ server inter เมื่อ 5 ปีก่อน จนกระทั่งเล่นจบ s6 เพิ่งมาเจอก็ s5 นี่แหละ และหลายๆคน ใน MIA ก็เพิ่งเคยเจอเช่นกัน
    โดยปรกติกลวิธีนี้ทาง ASL ค่อนข้างเสี่ยงนะเพราะทหารเรนในตอนนั้นค่อนข้างสำคัญ และเอาไปฝากเมืองฟาร์มซึ่งไม่มีคนเล่นอยู่เลย ถ้าประกาศกันไม่ดีว่าจะดักเมืองไหน เมืองไหน มันจะกลายเป็นการดักเพื่อนของตัวเองไปด้วยนะ และถ้าไม่มีข้าวเลี้ยงเรน เรนก็จะตายด้วย เป็นวิธีการแปลกๆ แต่ก็ได้ผลชะงัดนัก restart เสียทหารไปเยอะพอสมควร
    (น่าจะเป็นจุดนี้แหละที่ทำให้ทาง MIA เลือกที่จะทำสงครามกับ ASL อย่างจริงจัง)

ส่วนรายละเอียดการโจมตี ผมขอข้ามไป เพราะไม่ได้เป็นคนคิดแผนตีเลย แต่มีข้อสังเกตุหลายจุดเรื่องการโจมตี ทำให้เข้าใจกันผิดไปเรื่อยๆ เอาเท่าที่ผมรู้นะ
    --- โรมันเป็นเป้าหมายแรกๆ ของกุญซือ MIA เพราะกำแพงเปราะ ทุบง่ายกว่าทูทั่น
    --- ทูทั่นที่คิดว่าจะเป็นแฮมเมอร์ เอาไว้เป็นเฟค ใครเคยเป็นแฮมบ้าง สอบถามเอาจากคนที่เล่น S5 รอบที่แล้ว
    --- เฟค hhong ไปซักระยะ hhong ก็โดนแบน
    --- เฟคใส่ -Zeus- ก็โดนแบน
    เอ๊ะ ยังไง มันทำให้เกิดข้อถกเถียงในบอร์ดว่า แจ้งแบนตัวเองเหมือนที่ป๋านนท์ใน s6 ทำหรือเปล่า
    ซึ่งผมคิดว่าคงไม่หรอก คงมีมือที่ 3 มากกว่า (ใครจะบ้าแจ้งแบนตัวเอง เสียหายมากกว่าเมืองหายอีกมั้ง)

--- ดีใจครับ ตอนทุบ bullshit คุณหมอจับ ID ผมเป็นเกณฑ์ด้วย 555 ทั้งๆ ที่ทหารผมมีแค่หยิบมือ ชนตอเมืองฟาร์ม ตลอดทั้งเกมส์
    --- ตอน fastandfurious คุณหมอคงจะคาดไม่ถึงใช่ไหมครับ แต่น่าจะทราบจากทาง PHX แล้ว ม้างว่าเกิดอะไรขึ้น อันนี้ผมให้ผู้รู้มาตอบนะ

5. จดหมายการเมือง Natarn ไม่มีส่วนเลย ใน SV นี้ อาจจะมียุแยงตะแคงรั่วในสไกป์บ้าง แต่ไม่เคยส่งหาใครเลย
    กลัวจะโดนเหมือนตอน S6 ครับ ที่ขยับตัวนิดเดียวสะเทือนทั้ง SV แค่ MM ในกิลขำๆ หลอกสปายยังเอามาเป็นประเด็นใหญ่โตได้ ผมก็เชื่อเค้าเลย คราวนี้เลยปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคนอื่นไป

6. ประเด็นใหญ่ ของเกมส์ คือการจับมือและปล่อยมือกันระหว่าง MIA และ PHX
    ผมคงไม่ออกความเห็นอะไรมากเพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อ น ในมุมมองของผมมันเป็นแค่ตีความหมายของคำว่าเพื่อนของ ทั้ง 2 สหภาพที่แตกต่างกัน เลยทำให้มีจุดจบแบบ SAD ENDING
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย A-Aumiko : 12-08-2011 เมื่อ 10:56 AM
    ส่งเสริมการเล่นทราเวียน อย่างขาวสะอาด
    สนับสนุนโครงการ "โตไปไม่โกง"

"เตือนเพื่อนให้เตือนแรงๆ"
    เพื่อนที่กล้าด่าคุณตรงๆ คือเพื่อนที่จริงใจกับคุณที่สุด แต่มันอาจจะทำให้คุณเกลียดเค้ามากที่สุด

โอ้ว....ได้เลย จะรอฟังเฉลยจากคุณเอค่ะ ^^

รอเฉลยจากคุณ เอ เหมือนกันครับ ^_^
    Santasess : -------> ALP™K

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a-aumiko อ่านข้อความ
    (กว่าจะเป็นเจ้าของว่ายากแล้ว แต่การปกป้องไว้นั้นยากกว่า)
    เห็นด้วยอย่างแรง...จากประสพการณ์ทำ atf หายมาแล้วทั้ง 2 รอบ t^t แงๆๆ

คำที่ได้ยินจากปากของคุณหมอตลอดเวลาคือ "atf อันเล็ก เวฟมาก้ย้ายซิงับ" แต่ที่สุดแล้วก้ยังทำหายอยู่ดี t^t

พี่เอ

เรื่องข้อตกลงผมว่ายุติธรรมมากนะเรื่อง ATF

ผมไม่รู้ว่าทาง MIA บริหารคนกันยังไง คุมคนกันเองได้มากแค่ไหน

แต่พวกผมเสนอไปแบบนั้น เพื่อไม่ให้เคืองกัน ว่ามาแย่งกันเอง

แต่พวกผมไม่มีนอกหลู่นอกทาง กฏทางผมแข็งอย่างหิน ทุกครั้งจะแจ้งอย่างละเอียด

โดยเฉพาะพี่นัทจะโทรคุยเลยใครที่ยังมึนๆ ถ้าพูดแล้ว บ่ รู้เรื่อง เราแยกกัน!!

ถ้าพวกผม phx จับกับ ne หรือ asl ก็จะคงทำแบบนี้เช่นกัน ไม่แย่งอาทซึ่งกันและกัน

ที่สำคัญ อาทในทวีป ไม่มีคำสั่งปล่อย เอาไมได้ด้วย เรื่องนี้ผมคิดว่ามันอยู่ที่การบริหารคุมคนให้เป็น

สั่งใครไปเอา ใครไม่ต้องไป อะไรแบบนี้ มันไมได้แปลก ทีมมันใหญ่ ก้ต้องมีระบบ!
    S.6 >>> Query [GU]IF™ - The End

S.1 >>> Query CR™ - The End

S.5 >>> Query Phoenix™ - The End

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ spirit of hope อ่านข้อความ
    เห็นด้วยอย่างแรง...จากประสพการณ์ทำ atf หายมาแล้วทั้ง 2 รอบ t^t แงๆๆ

คำที่ได้ยินจากปากของคุณหมอตลอดเวลาคือ "atf อันเล็ก เวฟมาก้ย้ายซิงับ" แต่ที่สุดแล้วก้ยังทำหายอยู่ดี t^t
    นีั่แหละัฮีโร่ของป๋ม

แข็ง 3 เลย หลุดไปเลย

t^t
    เล่นไปเรื่อย ไม่ได้สนใจอะไร

Seraphlover : AsL~S >>>> ALP™AsL™

ต่อในมุมมองของทางผม

ช่วง นั้น Phx จับกับ MIA อยู่ และ ASL + NE

ในช่วงก่อน ATF ออก ก็ได้ตกลงกับ พันธมิตรของตัวเองที่ว่า ไม่แย่ง อาทในโซนกันเอง จะแย่งให้ไปแย่ง ของ as+ne
    ซึ่งผมก็มองว่าเป็นข้อดี แย่งก็ต้องไปเอาฝั่งตรงข้าม

ช่วงนั้นพวกทีมงานผมทำงานเหนื่อยมาก ไม่ใช่ว่าจะมีทัพแล้วตียึดได้
    เพราะ พวกพี่เค้าคิดกัน ละเอียดอย่างแรง ซึ่งผมเองก็ไม่เคยคิดกันแบบนี้มาก่อน

ประมาณว่า เช็คทหารกันต่อเนื่อง คิดว่าทุกสหภาพคงทำอันนี้เบสิกมากๆ ว่าจะใช้ใครเอาอันไหนดี
    ต่อมาใช้แผนที่จากกูเกิ้ล ผนวกทราเวียน คำนวนช่องของทุกคนที่มีทหารสามารถแย่งอาทได้ใกล้ที่ส ุด
    พี่น้องกาย Moochit กับ พี่นัท ทำเป็นหลัก นั่งคุยกัน ทุกวันช่วงก่อนอาทออก พร้อมกับจัดทัพไปเก็บให้ไวที่สุด
    แล้วค่อยนำมา สลับกัน ตามความจำเป็น ไม่ใช่ว่าไปตีแล้วจะได้ถืออันนั้นเลย

โดย nong mo jung กลางทวีป s5 กะว่ายังไงรอดยากแน่ๆ พี่นัทเลยให้ถือสอดพิเศษ
    ซึ่งน้องโมเอง บอกตรงๆว่า อาทพิเศษทุกชิ้น ขึ้นหน้าคลังสมบัติของน้องโม ไม่ว่าจะ ลดข้าว คนโง่ สอดแนม วิ่งไว ที่เป็นพิเศษทุกชิ้น
    น้องโมเห็นก่อนใครๆ สามารถแย่งได้ทุกทวีป ผมมั่นใจมากๆ (อย่างเท่ส์) ซึ่งเป็นไปตามนั้นจริงๆ

จะเอาคิงอาเทอ ก็ได้ 100% จะเอาวิ่งไว *3 ก็ได้ 100 เพราะเราเห็นๆกันอยู่ว่าอาทไหนหลุดตอนไหนบ้าง
    ซึ่ง ถ้าผมจำไม่ผิดอาทปลดปล่อย มาตอน ราวๆ 4-5ทุ่มของวันนั้น น้องโม กับ ผม Query เล่นแบบสลับกันตี
    ราวๆตี3 ก็ถึงอาทพิเศษ 2 ชิ้น ผมไปตีคนสอดแนม น้องโมวิ่งเก็บ / น้องโมไปตีคนโง่ ผมวิ่งเก็บ เพื่อให้มันไวที่สุด
    ถ้าจะเอา คิงอาเทอ ซึ่งตอนนั้น ผมนั่งคิดชั่งใจกันพอสมควร ว่าจะไปแย่งกับทาง MIA หรือป่าว สรุปสุดท้ายเลยปล่อยอาทนี้ไป

สุดท้าย ราวๆ 24-30ชม ทวีปผมก็เก็บของได้ครบ โดยเน้นสอดแนมเป็นหลัก พี่เค้าอ่านเกมส์ไว้แต่แรกแล้ว
    กำลังเรนเอาค่อนข้างอ่อนกว่าทวีปไหนๆ เลยใช้สอดมาช่วยบรรเทา ได้สอดใหญ่ 3 เล็ก 2...(แต่ตอนนั้น..
    คุณจอมวิเคราะห์ประมาณว่า phx จะเอาสอดไปทำไรเยอะแยะ ประมาณนั้น ซึ่งทางผมก็เคื่องแล้วนิดๆ แต่ก็ทำลืมๆกันไป
    ช่วงที่วิเคราะห์อาทออกใหม่ๆกัน )

แล้วต่อมาสงคราม ข้ามทวีปก็ชัดเจนขึ้น ซึ่งผมโดน NE ตีก่อน เนื่องจากบอกว่าน้องโมไปเปรี้ยว ปล้นแหลก
    เค้าเลยมาลงที่ Query ก็ชนตอกันไปตามๆกันศึกแรก หลังจากนั้น phx ก็สวนกลับแล้ว บดไปเรื่อยๆจน ne ล้าพอสมควร

ทุกๆครั้งที่คุยเรื่องตี บอกได้เลย phx หาทางจะคว่ำ knot ทุกครั้ง โดยเป็นอันตรายมากๆกับน้องโม
    แมวเดินไป 4-5 ชั่วโมงโดยราวๆ เค้าถือวิ่งไว *3
    แต่ก็ยังรอโอกาสมานานมากๆ ยังไม่เห็นช่องทางที่จะเจาะ เพราะทัพหลัก phx ส่วนใหญ่อยู่กลางทวีป มีผมกับน้องโม 2 คนที่ติดขอบ
    เซิพนี้ น้องโม กลัว knot อยู่คนเดียว ทั้งเซิพ เจ้าตัวภูมิใจนะเนี่ยไมได้ตี แต่น้องโมระแวงตลอด 555+

จริงๆแล้ว ที่ตี NE อยู่นานๆ เพราะ
    1. ถ้าจริงๆแล้ว จับกับ MIA อยู่ แล้วบด NE จนหมดสภาพ เหมือน รุม 2-1 ท้ายเกมส์
    2. พี่นัท เค้าเป็นคนรอบคอบไม่ใช่ป๊อด เลยคิดลำบาก จะไปตีเค้า ก็ต้องมาทำแผนป้องกัน กันก่อนที่จะตีซะอีก
    3. มีช่วงกลางเกมส์พักใหญ่ตัวหลักๆ ไม่เจอหน้าเลย รวมทั้งน้องโมแทบจะไม่ได้คุย จนมาเจอกันช่วง ww เลยทำให้แผนตีชงักอย่างรุนแรง
    คือแผนตีทางผมใช้คนค่อนข้างเยอะ นับดูแล้วเกือบ 20+ คนต่อรอบ 20+คนต่อรอบหมายถึง มีเฟค มียิงเข้าวิ ส่วนประกาศเฟคนั้นอีกเรื่องหนึ่ง

สุดท้ายจุดเปลี่ยนก็มาถึง เมื่อ คุณคนนั้น กล่าววาจาให้พวกพี่เขา ระเบิดตูมมม เลยเป็นจุดแตกหัก และเกมส์เปลี่ยนอีกทางหนึ่ง
    ซึ่ง่ทางผม ก็ไม่รังเลที่จะไปคุยกับ AS โดยมีซัง เป็นตัวเชื่อม จีบเจ้เปิ้ล

ในวันที่คุย เจ้เปิ้ล เป็นคนคุย... (โคดง่าย)
    เหมือนจะพูดซ้ำๆไม่กี่คำ ทาง skype
    "ค่ะ" , "ตกลงค่ะ"

คือง่ายๆว่า ทำทางผม มึนเหมือนกันทีเดียว ยังถามกันเองอีกว่า เรารู้จักกับเค้านานแล้วหรอ มันคุยง่ายไรแบบนี้
    เสนออะไรไป ไม่มี ปฏิเสธ แต่ผมชอบอย่างนึงใน as คือ อำนาจตัดสินใจ คิด ทุกๆอย่าง มีคนรับผิดชอบได้ คือเจ้เปิ้ลเอง
    คำเดียว ทวีป +/- รู้เรื่อง ผมคิดว่าเป็นข้อดีมากๆ ไม่ต้องรอล่าช้า

พอจับกันไม่นาน กลายเป็น ALP ผมก็ตีกับ น้อง sand NE ที่น่ารักไว้ตั้งนาน ทำน้องๆพี่ๆเค้า แค้นพอสมควร ที่ไม่ยอมรับใน phx
    แต่สุดท้าย ก็ได้มาบางส่วนที่ยอมร่วม เป็น ALP

จริงๆแล้ว คำว่า ALP ไม่ได้มาจาก AS + Phoenix แต่มันมีคนเสนอมา แล้วทุกคนชอบ คำว่า Alpha แปลว่าจุดเริ่มต้น
    ทำให้ผมกังวลอีกเด่ว น้องทรายคิดมาก ว่า จับกัน 2 พันใช้ชื่อย่อแบบนี้หรอ ฮ่า ๆ

ก่อน แปลนออก เราก็ได้คุยกันหลายฝ่าย ฝั่ง sand as phx
    ซึงทางผมเอง หมายถึง phx ประกาศไม่ทำ ww หลัก แต่จะทำมาล่อแฮม ซึ่งผมก็ได้โหวตถืออีกรอบ -*- อนาจชีวิต
    เป้าหมายผมก็คือ ล่อ 6 แฮม มาตาย ww ผมอย่างน้อย (ผลก็สำเร็จ มันเป็น 10แฮมได้ มากองบ้านผม)

สุดท้าย ALP ก็ลงเอยสวยงาม คว้าทุกรางวัล^^ เจ้เก็บไป 3 น่าอิจฉา

เซิพนี้ ไม่มีใครตี แรงไปกว่า Nong mo Jung แถมอยู่กลางทวีปอีกด้วย
    คิดว่า ถึงจะเล่นอีก 10 เซิพ ก็ไม่มีใครไปเกิด พิกัด 0-20 ใจกลางแล้วมีแฮม ใหญ่แบบน้องโมได้ 24m กว่า (เซิพปกติ)
    เทพไปแว้ววว

ขอบคุณ เหล่าบรรดา ผู้อาวุโส พี่นัท พี่วุต พี่โจ พี่ดล เจ้เปิ้ล พี่เอก อีกหลายๆคน เพื่อน อาม ซัง บุ้ง เติ้ล เก้ง อีกมากมายอาจจะไมได้กล่าวถึง
    ขอบคุณจริงๆ

Query
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HaruKiss : 12-08-2011 เมื่อ 03:54 PM
    S.6 >>> Query [GU]IF™ - The End

S.1 >>> Query CR™ - The End

S.5 >>> Query Phoenix™ - The End

Travians
    สถานที่
    Bangkok

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ HaruKiss อ่านข้อความ
    สุดท้าย ราวๆ 24-30ชม ทวีปผมก็เก็บของได้ครบ โดยเน้นสอดแนมเป็นหลัก พี่เค้าอ่านเกมส์ไว้แต่แรกแล้ว
    กำลังเรนเอาค่อนข้างอ่อนกว่าทวีปไหนๆ เลยใช้สอดมาช่วยบรรเทา ได้สอดใหญ่ 3 เล็ก 2...(แต่ตอนนั้น..
    คุณจอมวิเคราะห์ประมาณว่า phx จะเอาสอดไปทำไรเยอะแยะ ประมาณนั้น ซึ่งทางผมก็เคื่องแล้วนิดๆ แต่ก็ทำลืมๆกันไป
    ช่วงที่วิเคราะห์อาทออกใหม่ๆกัน )
    Query
    ไอ้จอมมันพูดเสมอว่า ถ้าต้องถืออาติแฟค ขอถือสอดใหญ่ เพราะเป็นอาติแฟคที่ถือแล้วสบายตัวที่สุด (พี่ว่า Trojan น่าจะสบายกว่านะ)

แต่ตอนที่อาติแฟคออก ไอ้จอมมันไปบวช แผนยึดมันเลยไม่ได้มีส่วนร่วม กว่าจะสึกมาก็น่าจะประมาณ 2 อาทิตย์
    กลับมาคง มึนๆ งงๆ วิเคราะห์ไม่ค่อยถูกหรอกว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง มันก็เดาส่งๆ ไปเรื่อย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ HaruKiss อ่านข้อความ
    คือง่ายๆว่า ทำทางผม มึนเหมือนกันทีเดียว ยังถามกันเองอีกว่า เรารู้จักกับเค้านานแล้วหรอ มันคุยง่ายไรแบบนี้
    เสนออะไรไป ไม่มี ปฏิเสธ แต่ผมชอบอย่างนึงใน as คือ อำนาจตัดสินใจ คิด ทุกๆอย่าง มีคนรับผิดชอบได้ คือเจ้เปิ้ลเอง
    คำเดียว ทวีป +/- รู้เรื่อง ผมคิดว่าเป็นข้อดีมากๆ ไม่ต้องรอล่าช้า
    Query
    ตรงนี้เป็นข้อดีของทาง AS ซึ่งทาง MIA ไม่มีตัวตันสินใจเพราะมีแต่คนขี้เกรงใจ ใครเป็นหัวสหภาพก็ยังไม่รู้เลย การตัดสินใจเลยล่าช้าตลอดเวลา -*-

แต่ข้อเสียก็มีข้อดีอยู่บ้าง คือเพื่อนๆในสหภาพได้เล่นเกมส์กันแบบสนุกสนาน และมีส่วนร่วมกับเกมส์พอๆ กัน ไม่ต้องไปผลักภาระไปสู่คน คนเดียวหรือกลุ่มเดียว มากจนเกินไป และไม่ต้องมากดดันเมื่อทำอะไรผิดพลาดหรือตัดสินใจผิด พลาด และไม่ต้องอยู่ในกรอบมากเกินไป คือตามใจฉัน ตามใจพวกชั้น กันซะมากกว่า

หลังจากทาง MIA ปล่อยมือกับ PHX แล้ว หลายคนชอบนะ เพราะบางคนเล่นเกมส์ไม่อยากเครียด ต้องมามีกฏ นั่นกฎนี่ จนไม่เหมือนเล่นเกมส์อยู่แล้ว ซึ่งเราเคยเข้าใจว่าปกครองคนหมู่มากมันต้องมีกฎเป็นธ รรมดา แต่เราดันลืมไปว่าเราเล่นเกมส์เพื่อผ่อนคลาย และปลดปล่อยอารมณ์อยู่

ยังดีที่มี Forum ช่วย มีดราม่าให้อ่านสนุกสนาน ขำๆ บางทีก็เติมเชื้อไฟ กันเอง สนุกเข้าไปใหญ่
    ยิ่งการพนันว่า พวกที่ไม่เปิดเผยตัวตนว่า เดี๋ยวใครจะโผล่มาก่อน ระหว่าง ..... กับ ...... เป็นอะไรที่สนุกสนานมาก
    เหมือนมี 2 เกมส์ให้เล่น ไปพร้อมๆ กัน

เวิ้นเว้อไปเรื่อยเลย -*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย A-Aumiko : 12-09-2011 เมื่อ 11:48 AM
    ส่งเสริมการเล่นทราเวียน อย่างขาวสะอาด
    สนับสนุนโครงการ "โตไปไม่โกง"

"เตือนเพื่อนให้เตือนแรงๆ"
    เพื่อนที่กล้าด่าคุณตรงๆ คือเพื่อนที่จริงใจกับคุณที่สุด แต่มันอาจจะทำให้คุณเกลียดเค้ามากที่สุด