ชื่อกระทู้: วิเคราะห์ เจาะแบบตื้นๆ ทุกพันธมิตร ในดินแดนที่ โหดร้าย!! ป่าเถื่อน!! ในโซน -/-

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sys อ่านข้อความ
    **ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับทีมงานทราเวียนนะ แต่อยากอธิบายให้คุณเข้าใจ ผมจะพูดในส่วนที่ทีมงานเค้าพูดไมไ่ด้ เนื่องจากเป็นเทคนิคลับ พูดไปจะเหมือนชี้ช่องโหว่ของระบบ ชี้โพรงให้กระรอกนั่นเอง คอมเม้นต์ผมจะโดดนลบเปล่าวะเนี่ย 5 5 5. . .

เรียนคุณ Atks ผมในฐานะคนทำงานด้านนี้ (PHP PROGRAMMER)
    แนวทางที่คุณบอกจะกลั่นแกล้งผู้เล่น ไปร้านเกมส์เอาลิ้งค์แนะนำสมัครมา 10 OK คุณทำไป
    แล้วขึ้นตอนการตรวจสอบ เค้าจะโยงความสำพันธ์ Log file ในการ Login ของผู้เล่นปลายทาง(คนนำลิ้ง ref ไปสมัคร) และต้นทาง (ผู้แนะนำ) ถ้าไม่มีความสัมพันธ์กันจ้างก็ไม่แบนครับ . ..............
    ความสัมพันธ์ในที่นี้คืออะไร
    1.MAC ADDRESS โดยทั่วไปในทางเทคนิค PHP ไม่สามารถเข้าไปเอาเลขตัวนี้ได้ เพราะมันอยู่เลเยอร์สูงกว่า แต่ผมเชื่อว่าทีมงานเกมส์นี้มืออาชีพมากพอที่จะเข้าไ ปเอาส่วนนี้มาได้ ด้วยเทคนิค REMOTE ต่างๆ
    2.IP > ก็อย่างๆที่เรารู้กันไม่ต้องอธิบายเพิ่มนะ
    3.EmailและPass > ก็อย่างๆที่เรารู้กันไม่ต้องอธิบายเพิ่มนะ
    4.TIME เวลาและความสัมพันธ์ในการเข้าสู่ระบบ เช่น นายA ออนไลน์ นายB มักจะออนไลน์
    5. คุกกี้ / เซสซั่น คุกกี้และเซสซั่นก็เป็นอีกอย่างนึงที่เป็นทีเด็ด ถ้าพูดถึงคุกกี้และเซสวั่นคนทั่วไปมักจะนึกถึง การให้บาร์วเซอร์สร้างจดจำชื่อและรหัสผ่านให้ง่ายต่อ ผู้ใช้งานเท่านั้น แต่คุณรู้ไหมนอกจากนั้นฝั่ง server เค้าอาจจะฝังสคริปมาให้จำหลายๆอย่างโดยที่คุณไม่รู้ต ัวก็ได้ที่เวลาเราออนไลน์มันอาจจะถูกเก็บอย่างลับๆ (ถ้าคุณไม่เคลียข้อมูลแคชซะก่อนมันก็จะอยู่อย่างนี้)

****** ประเด็น ผู้เล่นมากมายมหาศาลจับกันได้ยังไง
    1. คนชี้เป้า มีคนไปฟ้อง MH นั้นเอง
    2. ระบบตรวจสอบอัติโนมัติ อันนี้แบนได้ในกรณีคนทำไม่เนียนมากๆ โดนทันที เช่นระบบ พักเม้าส์ . . .
    3. ระบบตรวจสอบด้วยคน admin เค้าต้องมีเพจที่คิวรี่ข้อมูลต่างๆมากอง ออกมาเป็ฯสารสนเทศ ที่ง่ายสะดวกในการวิเคราะห์อะไรพวกนี้อยู่แล้ว อันไหนเข้าข่ายจะถูกนำขึ้นมาพิจารณา ดูเจตนา ความสัมพันธ์ (ที่กล่าวมาข้างต้น) ถ้ามีน้ำหนักมากพอเค้าก็จะแบนแน่นอน

*** ย้ำอีกครั้งว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับทีมงานเป็นแ ค่คนที่ผ่านมา และ หลงไหลชื่นชอบในการออกแบบและวิเคราะห์ระบบเท่านั้นเอ ง
    กล้าลองไหมครับบอกไอดีมาเลย เดี๋ยวทีมงานผมจะเทสดูให้ครับ ไม่ต้องจ้างด้วยทำให้ฟรีๆ อิอิ
    ถ้าทำแล้วไม่โดนแบน ผมก็จะให้เพื่อนๆผมปั้มด้วยวิธีของผม ถ้าทีมงานยังไม่อุดช่องโหว่ ของเคสนี้
    ถ้าโดนแบนก็ซวยไปครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Atks : 04-11-2014 เมื่อ 12:17 PM
    oxidize s4 Im 2010
    oxidize s3 Trust 2011
    Help Thx 5 8|Z 2011
    oxidize comx 2011/2012 National Championship(comx)
    oxidize s4 UN-Ar 2012
    Mysteltainn Ts6 2013 Myth O Attack & Hero Rank 1
    Indestructible Ts1 2013 Banana WW & Attack & Defense & Hero Rank 1
    Chameleon Ts6 2014 TL-Z
    Feel The Light Ts5 2015 FTL
    oxidize TT 2015 Group A GG™ HS
    OXIDIZE 2016 ?

Banned

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Atks อ่านข้อความ
    ถ้าผมเอาลิ้งหาทองของไอดีนึงมา แล้วเดินเข้าร้านเกมส์ไป สมัครตามลิ้งนั้นๆสักสิบไอดี แล้วหาคนแจ้งแบน คุณจะรู้ไหมว่าคนที่ทำนั้นคือเจ้าของตัวจริงหรือคนอื ่นที่กลั่นแกล้ง

กรณีที่ผมโดน คือ
    เครื่องที่ 1 เล่นที่ s6 เป็นหลัก แล้วเอาลิ้งหาทองไปสมัครที่สปีด 1 ไอดี ในวันที่ 12
    เครื่องที่ 2 เอาลิ้งหาทองสมัครที่สปีด 1 ไอดี ในวันที่ 14
    เครื่องที่ 3 เอาลิ้งหาทองสมัครที่สปีด 1 ไอดี ในวันที่ 16
    ซึ่งแยกเครื่องกันชัดเจนนะครับ ไม่ได้มัลติไอดี
    แล้วนำไอดีเครื่องที่ 2,3 มาตั้งซิสให้กับ ไอดีของเครื่องที่ 1 ในสปีด
    ไอดีที่ 1 ของสปีดออกบ้านสองได้ แล้วก็โดนแบนข้อหามัลติ ไอดีของเครื่องที่ 2,3 ยังไม่ได้ออกบ้านสอง
    ต่อมาหลังจากปลดแบนที่สปีด s6 ผมโดนข้อหาปั้มทอง 1 ไอดีจากเครื่องที่ 1 แต่เล่นคนละเซิฟ
    สรุป ผมโดนลด pop 10% ลบทอง 50 ซึ่งผมไม่อยากจะเถียงเลยยอมๆไปครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ferrero อ่านข้อความ
    ทีมงานเค้าไม่สนใจหรอกจ้า ว่าคุณจะสมัครจากเครื่องไหน เพราะในกฎข้อ 2.2 ระบุไว้อย่างชัดเจน ทีมงาน mh เค้าก็มีวิธีตรวจสอบของเค้า แต่ถ้าผู้เล่นสมัคร มาเพื่อลงเล่นจริง มันจะเป็นบทพิสูตรเองว่า Multiaccount หรือป่าวเพราะส่วนใหญ่ปัญหานี้ที่สืบทราบมานั้น ส่วนใหญ่ออกเมือง 2 เสร็จได้รับทอง แล้วลบไอดี ชิ่งหนีกันเลยซะส่วนใหญ่ ส่วนผู้เล่นเองนั้นก็ควรจะเล่นอยู่ในกรอบกติกาของกฎ ไม่ควรพยามหาช่องว่างของกฎ ในเมื่อคุณเลือกจะทำผิดกฎเพื่อหาช่องว่างของกฎเพื่อเ อาเปรียบผู้อื่น ผลก็ คือ คุณต้องรับความเสียงที่จะตามมาค่ะ เพื่อเกมนี้จะได้เล่นได้อย่างเท่าเทียมกัน
    ขออนุญาต แสดงความคิดเห็นนะครับ

ผมว่าน่าจะปิด กฎข้อ ๑ เลยนะครับ ไม่ใช่ กฎขอ ๒.๒

1 รหัสผ่าน, การ ลงทะเบียนและการเป็นเจ้าของ
    ผู้เล่นสามารถมี ได้เพียงบัญชีเดียวต่อหนึ่งเซิร์ฟเวอร์

ทางทีมงานมีวิธีการตรวจสอบ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่า วิธีไหนนะ ^^ แต่ ที่เดาๆ คงมี Log เก็บข้อมูล ของเกม แล้วมานั่งวิเคราะห์ว่าใช่ แต่ละไอดีมีความเกี่ยวข้องกันแบบไหน ใช่คนเดียวเล่นไหม รวมถึง พฤติกรรมการเล่น ประมาณนี้ กระมัง

Banned

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sys อ่านข้อความ
    **ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับทีมงานทราเวียนนะ แต่อยากอธิบายให้คุณเข้าใจ ผมจะพูดในส่วนที่ทีมงานเค้าพูดไมไ่ด้ เนื่องจากเป็นเทคนิคลับ พูดไปจะเหมือนชี้ช่องโหว่ของระบบ ชี้โพรงให้กระรอกนั่นเอง คอมเม้นต์ผมจะโดดนลบเปล่าวะเนี่ย 5 5 5. . .

เรียนคุณ Atks ผมในฐานะคนทำงานด้านนี้ (PHP PROGRAMMER)
    แนวทางที่คุณบอกจะกลั่นแกล้งผู้เล่น ไปร้านเกมส์เอาลิ้งค์แนะนำสมัครมา 10 OK คุณทำไป
    แล้วขึ้นตอนการตรวจสอบ เค้าจะโยงความสำพันธ์ Log file ในการ Login ของผู้เล่นปลายทาง(คนนำลิ้ง ref ไปสมัคร) และต้นทาง (ผู้แนะนำ) ถ้าไม่มีความสัมพันธ์กันจ้างก็ไม่แบนครับ . ..............
    ความสัมพันธ์ในที่นี้คืออะไร
    1.MAC ADDRESS โดยทั่วไปในทางเทคนิค PHP ไม่สามารถเข้าไปเอาเลขตัวนี้ได้ เพราะมันอยู่เลเยอร์สูงกว่า แต่ผมเชื่อว่าทีมงานเกมส์นี้มืออาชีพมากพอที่จะเข้าไ ปเอาส่วนนี้มาได้ ด้วยเทคนิค REMOTE ต่างๆ
    2.IP > ก็อย่างๆที่เรารู้กันไม่ต้องอธิบายเพิ่มนะ
    3.EmailและPass > ก็อย่างๆที่เรารู้กันไม่ต้องอธิบายเพิ่มนะ
    4.TIME เวลาและความสัมพันธ์ในการเข้าสู่ระบบ เช่น นายA ออนไลน์ นายB มักจะออนไลน์
    5. คุกกี้ / เซสซั่น คุกกี้และเซสซั่นก็เป็นอีกอย่างนึงที่เป็นทีเด็ด ถ้าพูดถึงคุกกี้และเซสวั่นคนทั่วไปมักจะนึกถึง การให้บาร์วเซอร์สร้างจดจำชื่อและรหัสผ่านให้ง่ายต่อ ผู้ใช้งานเท่านั้น แต่คุณรู้ไหมนอกจากนั้นฝั่ง server เค้าอาจจะฝังสคริปมาให้จำหลายๆอย่างโดยที่คุณไม่รู้ต ัวก็ได้ที่เวลาเราออนไลน์มันอาจจะถูกเก็บอย่างลับๆ (ถ้าคุณไม่เคลียข้อมูลแคชซะก่อนมันก็จะอยู่อย่างนี้)

****** ประเด็น ผู้เล่นมากมายมหาศาลจับกันได้ยังไง
    1. คนชี้เป้า มีคนไปฟ้อง MH นั้นเอง
    2. ระบบตรวจสอบอัติโนมัติ อันนี้แบนได้ในกรณีคนทำไม่เนียนมากๆ โดนทันที เช่นระบบ พักเม้าส์ . . .
    3. ระบบตรวจสอบด้วยคน admin เค้าต้องมีเพจที่คิวรี่ข้อมูลต่างๆมากอง ออกมาเป็ฯสารสนเทศ ที่ง่ายสะดวกในการวิเคราะห์อะไรพวกนี้อยู่แล้ว อันไหนเข้าข่ายจะถูกนำขึ้นมาพิจารณา ดูเจตนา ความสัมพันธ์ (ที่กล่าวมาข้างต้น) ถ้ามีน้ำหนักมากพอเค้าก็จะแบนแน่นอน

*** ย้ำอีกครั้งว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับทีมงานเป็นแ ค่คนที่ผ่านมา และ หลงไหลชื่นชอบในการออกแบบและวิเคราะห์ระบบเท่านั้นเอ ง
    เท่าที่อ่านมา ผมว่าน่าจะใช้วิธีการตรวจสอบแบบนี้หละครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Atks อ่านข้อความ
    กล้าลองไหมครับบอกไอดีมาเลย เดี๋ยวทีมงานผมจะเทสดูให้ครับ ไม่ต้องจ้างด้วยทำให้ฟรีๆ อิอิ
    ถ้าทำแล้วไม่โดนแบน ผมก็จะให้เพื่อนๆผมปั้มด้วยวิธีของผม ถ้าทีมงานยังไม่อุดช่องโหว่ ของเคสนี้
    ผมขออนุญาตลองแล้วกัน

http://www.travian.asia/?uc=th6_2246

อันนี้ลิ้งหาทองผม

เท่าที่ผมอ่านจากข้างบน ผมว่าเขากล่าวไว้มีเหตุผล และ ผมคิดว่า การตรวจสอบน่ามี มาตราฐาน พอสมควร

เพราะงั้นผมลองเองครับ จะได้ รู้กันไปเลยว่า มันจะจริงอย่างที่ผมเชื่อไหม

กิง

ผมจะบอกให้นะครับ .. . กฏเหล็กข้อนึงของการจะ เจาะ/hack/หาbug ระบบอะไรสักอย่างนะครับคือ การกลบร่องรอย อันนี้สำคัญมากที่สุด
    คุณทำไม่เนียนเอง พูดง่ายๆคือคุณพลาด ตลอดเวลาคุณอาจจะไม่ผลาด แต่ครั้งเดียวมันก็เกินพอกับร่องรอยที่ทิ้งไว้ คิดดูดีๆนะครับว่าพลาดไปตอนไหน
    คิดให้ดีดี ผมในฐานะคนทำงานด้านนี้(ระบบเกี่ยวกับธนาคาร) การทำพลาดของ user แค่ครั้งเดียวมันก็เกินพอครับ กับหลักฐานที่ชี้ชัดว่าที่ผ่านคือคือการกลบร่องรอย ประมาณว่า ยิ่งสืบยิ่งชัดนั้นเหละครับ

ผมจะบอกให้นะครับ .. . กฏเหล็กข้อนึงของการจะ เจาะ/hack/หาbug ระบบอะไรสักอย่างนะครับคือ การกลบร่องรอย อันนี้สำคัญมากที่สุด
    คุณทำไม่เนียนเอง พูดง่ายๆคือคุณพลาด ตลอดเวลาคุณอาจจะไม่ผลาด แต่ครั้งเดียวมันก็เกินพอกับร่องรอยที่ทิ้งไว้ คิดดูดีๆนะครับว่าพลาดไปตอนไหน
    คิดให้ดีดี ผมในฐานะคนทำงานด้านนี้(ระบบเกี่ยวกับธนาคาร) การทำพลาดของ user แค่ครั้งเดียวมันก็เกินพอครับ กับหลักฐานที่ชี้ชัดว่าที่ผ่านคือคือการกลบร่องรอย ประมาณว่า ยิ่งสืบยิ่งชัดนั้นเหละครับ
    เคสผมมันจบไปแล้วครับ
    ผมพูดถึงกรณีปั้มให้อีกคนแล้วแจ้งแบนจะโดนไหมครับ ในเมื่อทุกอย่างแยกกันอย่างชัดเจน

อย่างที่คุณ กิง บอกแหละครับ ไปเทสดูว่าโดนไหม ถ้าโดนก็สามารถแบนใครก็ได้ในเซิฟ
    oxidize s4 Im 2010
    oxidize s3 Trust 2011
    Help Thx 5 8|Z 2011
    oxidize comx 2011/2012 National Championship(comx)
    oxidize s4 UN-Ar 2012
    Mysteltainn Ts6 2013 Myth O Attack & Hero Rank 1
    Indestructible Ts1 2013 Banana WW & Attack & Defense & Hero Rank 1
    Chameleon Ts6 2014 TL-Z
    Feel The Light Ts5 2015 FTL
    oxidize TT 2015 Group A GG™ HS
    OXIDIZE 2016 ?

สงสัยจะต้องส่งเรื่องนี้ไปถามยานแม่โดยตรงสินะ ว่าจะอุดรอยรั่วตรงนี้ยังไง
    เพราะถามแถวนี้ไปก็คงไม่ได้คำตอบ
    In Game only!!

m0nkeyshine

อย่าเยอะ

ผมว่าไม่มีใครว่าระบบการตรวจสอบมันไม่ดีหรอกครับ ทุกอย่างมันตรวจสอบได้อยู่แล้ว ระบบมันดีอยู่แล้ว จุดโหว่ ในที่นี้ มันหมายถึง

คุณจะรับมือยังไง ต่อให้ระบบมันตรวจสอบความสัมพันธ์ระหว่างไอดีได้ แล้วถ้าผมปั้มทองกันข้ามวิง ข้ามกิล หรือสหภาพ หรือเพื่อนที่เล่นคนละเซิพเวอร์ เท่ากับ ตัดเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างไอดีได้

ตัวอย่าง ของคุณ Atks ตามภาพเลย สมัคร thx ไป 3 ไอดี UID 1208 3221 4025
    จะมีเครื่องของคุณ Atks เครื่องนึง อีก 2 UID คนละ Mac Adress เปิดได้ 3 วัน โดนแบน
    (ถ้าเครื่องเดียวกันถือว่าผิดชัดเจน แต่เคสนี้ คนละเครื่อง คนละวัน ในทางเทคนิคถือว่าไม่ผิด แล้วก็ไม่ได้ลบไอดีด้วย)

ถ้าอ้างว่า แอดซิสกัน แปลว่า มีความสัมพันธ์ระหว่างไอดี แล้วถ้าความเป็นจริง เขาอาจจะช่วยกันเล่น คุณจะรู้ได้อย่างไร
    แล้วปกติ คนที่กดลิ้งค์ทองไปสมัครเล่นอย่างน้อยก็ต้องเป็นคนรู ้จักใช่หรือไม่ ถ้าไม่รู้จักกันจะกดทำไม
    แล้วทำไมจะมีความสัมพันธ์ระหว่างไอดีไม่ได้ (มันหมายความว่า กดสมัครลิ้งค์ทองแล้ว แอดซิตกันไม่ได้)

อยากรู้ว่า MH วัดความสัมพันธ์ระหว่างไอดี จากอะไร อะไรชี้วัดการแบนและไม่แบน ผิดหรือไม่ผิด หรือวัดด้วย อารมณ์ความรู้สึกนึกคิด หรืออะไร

ในเมื่อกฏตรงนี้มันมีช่องโหว่ที่พลิกไปพลิกมาได้ รวมถึงตัวกฏเองก็ตีความได้หลายอย่าง
    ไม่ว่าจะด้วยความจริงหรือเท็จก็ตาม อะไรคือตัวตัดสิน มาตรฐานเท่ากันเดียวกันหรือไม่ ฝากคำถามนี้ไปลองคิดดูนะครับ
    ถึงแม้ว่า ทีมงานจะเปลี่ยนกฏไม่ได้ ก็ควรจะประกาศให้ชัดเจนว่า ทีมงานไทย จะใช้มาตรฐานใด จะได้มีความชัดเจนมากขึ้น
    เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Cherul : 04-11-2014 เมื่อ 01:17 PM
    Asia
    Cherul IM s4.asia 2010 (ชนะ) | FOR ts6.asia 2011 (ชนะ) | LHC ts5.asia 2012 (แพ้) | Myth ts6.asia 2013 (ชนะ)
    Spectrum Banana ts1.asia 2013 (ชนะ)
    Mosquito TL ts6.asia 2014 (แพ้)
    ยูชีจิน Sapphire, Quartz Thx 18
    Inter
    Cherul Leg s4.com 2008 (แพ้) | LM-N s4.com 2009 (ชนะ) | GG™ HS Tournament Group A 2015 (รองแชมป์) | THAILAND Tournament Group D 2016 (แชมป์) | THAILAND Tournament Final 2016 (แชมป์)
    คุณแม่ขอร้อง ND-TH Tournament Final 2015 (รองแชปม์)

เขียนจดหมายไปหา mh ไม่มีคำตอบมา หลายวันแล้ว จะส่งกลับไปอีกครั้งกลัวจะเป็นการรบกวน จะมีวิธีไหนบ้างที่ให้ mh ตอบกลับมา mh ตอบแต่คนที่ทำผิดกฏเรื่องทอง แต่ mh เมินคนที่เติมทองกระจาย ชักเริ่มน้อยใจแระ
    อย่าหาเหตผลกับผู้หญิง
    อย่าหาความจริงจากผู้ชาย
    ╬══∞→Defence Force.

Banned

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Cherul อ่านข้อความ
    ผมว่าไม่มีใครว่าระบบการตรวจสอบมันไม่ดีหรอกครับ ทุกอย่างมันตรวจสอบได้อยู่แล้ว ระบบมันดีอยู่แล้ว จุดโหว่ ในที่นี้ มันหมายถึง

คุณจะรับมือยังไง ต่อให้ระบบมันตรวจสอบความสัมพันธ์ระหว่างไอดีได้ แล้วถ้าผมปั้มทองกันข้ามวิง ข้ามกิล หรือสหภาพ หรือเพื่อนที่เล่นคนละเซิพเวอร์ เท่ากับ ตัดเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างไอดีได้

ตัวอย่าง ของคุณ Atks ตามภาพเลย สมัคร thx ไป 3 ไอดี UID 1208 3221 4025
    จะมีเครื่องของคุณ Atks เครื่องนึง อีก 2 UID คนละ Mac Adress เปิดได้ 3 วัน โดนแบน
    (ถ้าเครื่องเดียวกันถือว่าผิดชัดเจน แต่เคสนี้ คนละเครื่อง คนละวัน ในทางเทคนิคถือว่าไม่ผิด แล้วก็ไม่ได้ลบไอดีด้วย)

ถ้าอ้างว่า แอดซิสกัน แปลว่า มีความสัมพันธ์ระหว่างไอดี แล้วถ้าความเป็นจริง เขาอาจจะช่วยกันเล่น คุณจะรู้ได้อย่างไร
    แล้วปกติ คนที่กดลิ้งค์ทองไปสมัครเล่นอย่างน้อยก็ต้องเป็นคนรู ้จักใช่หรือไม่ ถ้าไม่รู้จักกันจะกดทำไม
    แล้วทำไมจะมีความสัมพันธ์ระหว่างไอดีไม่ได้ (มันหมายความว่า กดสมัครลิ้งค์ทองแล้ว แอดซิตกันไม่ได้)

อยากรู้ว่า MH วัดความสัมพันธ์ระหว่างไอดี จากอะไร อะไรชี้วัดการแบนและไม่แบน ผิดหรือไม่ผิด หรือวัดด้วย อารมณ์ความรู้สึกนึกคิด หรืออะไร

ในเมื่อกฏตรงนี้มันมีช่องโหว่ที่พลิกไปพลิกมาได้ รวมถึงตัวกฏเองก็ตีความได้หลายอย่าง
    ไม่ว่าจะด้วยความจริงหรือเท็จก็ตาม อะไรคือตัวตัดสิน มาตรฐานเท่ากันเดียวกันหรือไม่ ฝากคำถามนี้ไปลองคิดดูนะครับ
    ถึงแม้ว่า ทีมงานจะเปลี่ยนกฏไม่ได้ ก็ควรจะประกาศให้ชัดเจนว่า ทีมงานไทย จะใช้มาตรฐานใด จะได้มีความชัดเจนมากขึ้น
    เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ
    อ่า ที่คุณต้น ว่า มันก็มีเหตุผลนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Cherul อ่านข้อความ

จากที่ผมสอบถามทางทีมงานที่เกี่ยวข้อง ในปัญหากรณ๊การปั้มทองนี้ทีมงาน mh ส่วนกลางเป็นผู้แบนเองเลยครับ แล้วส่งต่อมาให้ทีมงานไทยรับเรื่องดูแลเฉพาะเจาะจงแต ่ล่ะเซิพกันไป
    ผมว่าทีมงานอธิบายชัดเจนแล้วน่ะครับ ทีมงานส่วนกลางที่แบน ในปัญหาปั้มทองนี้เป็นทีมงานเซิพนอกครับ ฝรั่งเค้าแบนผู้เล่นในไทยนี้เค้าต้องใช้อารมณ์ด้วยหร ือครับ แล้วจากที่ผมขอทีมงานดู หลักฐาน mh ย้อนหลัง ผมถึงบ้างอ้อเรียบร้อยแล้วครับ แต่ผมไม่ขอ พูดในนี้แล้วกันครับ เพราะมันจะทำให้ผู้เล่นดังกล่าวอาจจะถูก ทำให้คนเกิดอคติที่ผิดไปจากเกมส์นั้นได้ครับ
    ถ้าบอกว่ารัก อย่าถามนะ ว่าทำไม ? แค่เก็บความรุ้สึกนี้ไว้ ก็พอ