ชื่อกระทู้: Thx 17

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Cherul อ่านข้อความ
    ตอบแบบจริงจังให้ครับ

ลด POP ตัวเองไม่ได้ทำให้โจมตีแรงขึ้นทุกกรณี

การลด POP ไอดีมีผลเฉพาะกับการป้องกันเมือง หากผู้ป้องกัน POP ต่ำกว่าผู้โจมตี จะทำให้ได้ Morale Bonus สูงสุดไม่เกิน 50%และไม่มีผลกับเมือง WW

แต่ถ้าผู้ป้องกันมี POP น้อยกว่า และ มีค่าป้องกันในเมืองมากกว่าค่าผู้โจมตีจะมีวิธีคิด Morale Bonus อีกแบบ
    Morale Bonus จะน้อยลงกว่าเดิม
    เชส ต้น มาแบบหลักการเลยทีเดียว
    ผมนี่อินดี้ ตามความรู้สึกล้วนๆ 55

ว่าแต่ ขยายความคำนี้หน่อย Morale Bonus คือ ว่าภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง(ที่จริงภาษาไทยก็ไม่แข็งแรง 5555)

ปล.ภาษากายผมแข็งแรงนะ สาวๆ ลองป่าวครับ ทั้งแข็ง ทั้งแรง เลย ฟุฟุ(แรงไปบอกได้นะ 5555)
    Ts8 คลาสสิค : big_show_2 >>> หัวสหภาพ BD,CNC (แพ้)
    Ts3 : Abs >>> มังกรไฟ,แน่นอก ลูกกิล (ชนะ)
    Ts1 : ฮะเก๋า >>> หัวกิล DF 3S (ชนะ)
    Ts6 : big_show_2 >>> หัวกิลบางกรวย (3:1) https://www.youtube.com/watch?v=zGfb96yO_kM
    Tx3 : Abs >>> ล่วงลับ,บางกรวย (กิลอิสระ)
    Ts5 : Thor >>> ผู้ช่วยหัวกิล DW โซซัด(ชนะขาด)
    Tour2015 : 3Tab >>> (1 ใน ผบ.สหภาพ GG)https://www.youtube.com/watch?v=Ba1T...ature=youtu.be
    Tx3 : อี้กาก >>> ไฟแนนต์
    Tour2015 final : คุณชาย >>> 1 ใน ผบ.สหภาพ TH
    Tx3 : น้องดรีม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ l_YoYo_l อ่านข้อความ
    เชส ต้น มาแบบหลักการเลยทีเดียว
    ผมนี่อินดี้ ตามความรู้สึกล้วนๆ 55

ว่าแต่ ขยายความคำนี้หน่อย Morale Bonus คือ ว่าภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง(ที่จริงภาษาไทยก็ไม่แข็งแรง 5555)

ปล.ภาษากายผมแข็งแรงนะ สาวๆ ลองป่าวครับ ทั้งแข็ง ทั้งแรง เลย ฟุฟุ(แรงไปบอกได้นะ 5555)
    ฮาๆ พี่จอน หาข้อมูลแปป ไม่เคยรู้เหมือนกัน

Morale เอาไปเปิดกูเกิ้ลตะกี้ แปลว่า ขวัญกำลังใจ
    Morale Bonus คงแปลว่า โบนัสขวัญกำลังใจ คงทำไว้ให้พวก POP น้อยๆ ได้มีโอกาศสู้กับตัวใหญ่ๆนะ

เจอครั้งแรกตั้งแต่ s4 ปี 2010 ตอนนั้นเห็นรายงานลูกกิลป้องกัน ก็งงเรนก็น้อยทำไมกันอยู่ฟร่ะ แอบสงสัยแต่ไม่ได้หาข้อมูล
    จนมารอบ ts6 ปี 2013 ตอนไปปล้นฟาร์ม แล้วเจอดัก เปิดดูรายงานแล้วแอบงง ทำไมฝั่งเราตายเยอะจังวะ
    เลยไปสอดแนม อ้าวแม้งไม่มีกำแพง ไม่มีที่พัก เฮ้ยทำไมเราตายเยอะจังวะ เลยหาคำตอบ

เลยรู้ว่ามันมีค่า โบนัสขวัญกำลังใจ (Morale Bonus) เด่วผมสรุปให้เลยละกัน

โบนัสขวัญกำลังใจ จะมีผลเฉพาะเราเป็นฝ่ายป้องกัน เมื่อประชากรของเราต่ำกว่าประชากรผู้โจมตี จะได้รับโบนัสนี้
    โบนัสขวัญกำลังใจ = (ประชากรผู้โจมตี / ประชากรผู้ป้องกัน)^0.2
    ตัวอย่าง POP 2000 โจมตี POP 200 จะได้ โบนัสขวัญกำลังใจ = (2000/200)^0.2 = 1.58 หรือ 58%
    แต่โบนัสขวัญกำลังใจ จะมีค่าไม่เกิน 50% เพราะฉะนั้นตัวอย่างนี้จะได้โบนัสขวัญกำลังใจ 50%

แต่ถ้าทัพผู้โจมตีมีค่าพลังทัพโจมตีน้อยกว่า ค่าพลังป้องกันของผู้ป้องกัน วิธีคิดจะซับซ้อนขึ้น
    โบนัสขวัญกำลังใจ = (ประชากรผู้โจมตี / ประชากรผู้ป้องกัน) ^ {0.2(ค่าพลังทัพโจมตี / ค่าพลังป้องกัน )}
    ตัวอย่าง POP 2000 โจมตี POP 200 (ผู้โจมตีใช้ ซอตแมน 1000 ตัว = ค่าโจมตี 65000 ฝ่ายป้องกันมี แพร 2000 ตัว ค่าพลังป้องกัน 130000)
    (2000/200)^{0.2(65000/130000)} = 10^0.1 = 1.25 หรือ 25%

ค่านี้ไม่มีผลกับหมู่บ้าน WW นะ
    Asia
    Cherul IM s4.asia 2010 (ชนะ) | FOR ts6.asia 2011 (ชนะ) | LHC ts5.asia 2012 (แพ้) | Myth ts6.asia 2013 (ชนะ)
    Spectrum Banana ts1.asia 2013 (ชนะ)
    Mosquito TL ts6.asia 2014 (แพ้)
    ยูชีจิน Sapphire, Quartz Thx 18
    Inter
    Cherul Leg s4.com 2008 (แพ้) | LM-N s4.com 2009 (ชนะ) | GG™ HS Tournament Group A 2015 (รองแชมป์) | THAILAND Tournament Group D 2016 (แชมป์) | THAILAND Tournament Final 2016 (แชมป์)
    คุณแม่ขอร้อง ND-TH Tournament Final 2015 (รองแชปม์)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nol2maL อ่านข้อความ
    ความคิดดี เซฟหน้าลง แล้วปล้นแข่งกัน
    ใครแพ้เสียบ้านมั้ย ? 5555
    เอ้าท่ดๆ
    นัว = หวดกัน *3*
    แข่งกันตีโอ
    Hopeless Aeu*2 G™Slyer
    http://www.mx7.com/view2/z7J4Yy7Gnm8VU7rV
    MyChamp S5 Dw G19
    Hopeless Tx15 SS TH
    http://www.mx7.com/view2/z7J5zLTi9lHCERGO
    Hanuman TT2015 GG™Baby
    http://www.mx7.com/view2/z7J3AphXtaVvCnQp
    http://www.mx7.com/view2/z7J3ALgDKKRV7qcB
    คุณแมว Tour-Final ND-TH
    Kiln Tx17 Smokie หลังอาติกดเรน600k ละเลิกเล่นมีปัญหานิดหน่อย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Cherul อ่านข้อความ
    ฮาๆ พี่จอน หาข้อมูลแปป ไม่เคยรู้เหมือนกัน

Morale เอาไปเปิดกูเกิ้ลตะกี้ แปลว่า ขวัญกำลังใจ
    Morale Bonus คงแปลว่า โบนัสขวัญกำลังใจ คงทำไว้ให้พวก POP น้อยๆ ได้มีโอกาศสู้กับตัวใหญ่ๆนะ

เจอครั้งแรกตั้งแต่ s4 ปี 2010 ตอนนั้นเห็นรายงานลูกกิลป้องกัน ก็งงเรนก็น้อยทำไมกันอยู่ฟร่ะ แอบสงสัยแต่ไม่ได้หาข้อมูล
    จนมารอบ ts6 ปี 2013 ตอนไปปล้นฟาร์ม แล้วเจอดัก เปิดดูรายงานแล้วแอบงง ทำไมฝั่งเราตายเยอะจังวะ
    เลยไปสอดแนม อ้าวแม้งไม่มีกำแพง ไม่มีที่พัก เฮ้ยทำไมเราตายเยอะจังวะ เลยหาคำตอบ

เลยรู้ว่ามันมีค่า โบนัสขวัญกำลังใจ (Morale Bonus) เด่วผมสรุปให้เลยละกัน

โบนัสขวัญกำลังใจ จะมีผลเฉพาะเราเป็นฝ่ายป้องกัน เมื่อประชากรของเราต่ำกว่าประชากรผู้โจมตี จะได้รับโบนัสนี้
    โบนัสขวัญกำลังใจ = (ประชากรผู้โจมตี / ประชากรผู้ป้องกัน)^0.2
    ตัวอย่าง POP 2000 โจมตี POP 200 จะได้ โบนัสขวัญกำลังใจ = (2000/200)^0.2 = 1.58 หรือ 58%
    แต่โบนัสขวัญกำลังใจ จะมีค่าไม่เกิน 50% เพราะฉะนั้นตัวอย่างนี้จะได้โบนัสขวัญกำลังใจ 50%

แต่ถ้าทัพผู้โจมตีมีค่าพลังทัพโจมตีน้อยกว่า ค่าพลังป้องกันของผู้ป้องกัน วิธีคิดจะซับซ้อนขึ้น
    โบนัสขวัญกำลังใจ = (ประชากรผู้โจมตี / ประชากรผู้ป้องกัน) ^ {0.2(ค่าพลังทัพโจมตี / ค่าพลังป้องกัน )}
    ตัวอย่าง POP 2000 โจมตี POP 200 (ผู้โจมตีใช้ ซอตแมน 1000 ตัว = ค่าโจมตี 65000 ฝ่ายป้องกันมี แพร 2000 ตัว ค่าพลังป้องกัน 130000)
    (2000/200)^{0.2(65000/130000)} = 10^0.1 = 1.25 หรือ 25%
    ผมเริ่มซูฮกคนวางระบบเกมนี้ละ

แม่งเจ๋งจริง

^ ^
    "เล่นเกมต้องเกรียน เรื่องเรียนต้องตั้งใจ"

ค่านี้ไม่มีผลกับหมู่บ้าน WW นะ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Typhoon9547 อ่านข้อความ
    ผมเริ่มซูฮกคนวางระบบเกมนี้ละ

แม่งเจ๋งจริง

^ ^
    ไม่ใช่แค่ คนวางระบบนะ

ต้องซูฮก ต้น ด้วยที่สรรหา

เป็นผมนะ ปล่อยๆๆๆๆ แต่จะรู้ไว้แค่ว่า มันมี % เพิ่ม แค่นั้นแหละ 555
    Ts8 คลาสสิค : big_show_2 >>> หัวสหภาพ BD,CNC (แพ้)
    Ts3 : Abs >>> มังกรไฟ,แน่นอก ลูกกิล (ชนะ)
    Ts1 : ฮะเก๋า >>> หัวกิล DF 3S (ชนะ)
    Ts6 : big_show_2 >>> หัวกิลบางกรวย (3:1) https://www.youtube.com/watch?v=zGfb96yO_kM
    Tx3 : Abs >>> ล่วงลับ,บางกรวย (กิลอิสระ)
    Ts5 : Thor >>> ผู้ช่วยหัวกิล DW โซซัด(ชนะขาด)
    Tour2015 : 3Tab >>> (1 ใน ผบ.สหภาพ GG)https://www.youtube.com/watch?v=Ba1T...ature=youtu.be
    Tx3 : อี้กาก >>> ไฟแนนต์
    Tour2015 final : คุณชาย >>> 1 ใน ผบ.สหภาพ TH
    Tx3 : น้องดรีม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ในบอร์ดสนุกมากๆ
    onga,kanuki
    onga,kanuki
    zolo,tanx
    onga,tanx
    โฟกัส <-- WW Winner
    Focus
    shutter

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hopeless อ่านข้อความ
    แข่งกันตีโอ
    โร่ผมเทพนะ พอมีอันติ แยกร่างหวดเลย
    ฟาร์มทะลุคลีฟ

Rimpoo™,OK-@FF™,MIA™,BLUE™,Alt™
    ts4.asia - 2013
    3End™w - YenTaFo
    ts6.asia - 2014
    บางกรวย™ - YenTaFo
    https://www.youtube.com/watch?v=zGfb96yO_kM
    ts5.asia - 2015
    DW™HeRo - Thing
    Tx15
    สสวท.
    Final 2015
    ND-TH - คุณชายรุ่งโรจน์
    Tx18
    Sapphire - โกยเถ๊อะโยม & นิมนต์หลวงพี่
    www.uppic.org/share-1974_5750D92C.html
    Tx21
    ดักแด้ - Rank1 & Mr. Shit!!
    www.uppic.org/share-8D4C_5937D2A9.html

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ princess13 อ่านข้อความ
    พูดแบบนี้ก้อไม่ถูกนะ เกมมันยังไม่จบเรยอะ จะมาบอกว่า 20-1 แล้วสู้ไม่ได้ อันนี้ก้อน่าคิด

ยิงๆแล้วแบน หนี 20 คนก้อเรยสู้ไม่ได้ ช่างเถอะ ยังไงท่านเทพสปีดก้อถูกเสมอ
    ก็ไม่รู้สินะครับ ผมนี้เสียใจมากเลย ยังไม่ทันได้กดโจมตีบ้านเขาเลย โอ้ว แบนไอดีตัวเองสะแล้ว ไหนจะมีเหล่า FC มาช่วย สอดแนมมาเป็นพันๆ

มาบอกว่า 20 รุม 1 ทั้งๆที่ยังไม่มีใครไปตีเขาเลย เล่นทูทั่น แต่มีเฟแลงค์เฝ้าโอเอซิส แหม่ม พูดไปได้นะฮ่ะ ว่ามาคนเดียว

แล้วที่ยิงทะลุได้เนี่ย เรนผมยังไม่มานะครับ แล้วก็ที่วิ่งมาตายหลังจากที่หัวร้อนสอดแนมไม่เข้าเน ี่ย มันก็ยังไงๆอยู่นะ

เสียดายนะครับ ดีกรีระดับแชมป์ ไม่ทันได้กดส่งทัพไปหาเลย แบนตัวเองสะแล้ว

แล้วฝากถึงเหล่า FC ด้วยนะ ไม่ต้องพูด เพราะไม่ได้อยุ่ในเหตุการณ์ รู้สึกว่าจะรู้ดีกันเหลือเกิน เก่งกันจังแต่ละคน

เอาเป็นว่าติดตามผลงานตอนต่อไปกันดีกว่านะ เพราะตัวเลขคะแนนโจมตีกิลผมมันก็บ่งบอกอยู่แล้ว

Don't belive me just watch
    ผมนี้ไม่ชอบคนที่ชอบพูดถึงอดีตเลยนะครับ ทำไมไม่พูดถึงปัจจุบัน
    อย่าขุดอดีตขึ้นมาดีกว่าเพราะ น้ำร้อนในตอนนั้น อาจกลายเป็นน้ำเย็นแล้วในตอนนี้

"เรียกสั้นๆโปโป้"

Travians
    สถานที่
    Ayutthaya

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ l_YoYo_l อ่านข้อความ
    ไม่ใช่แค่ คนวางระบบนะ

ต้องซูฮก ต้น ด้วยที่สรรหา

เป็นผมนะ ปล่อยๆๆๆๆ แต่จะรู้ไว้แค่ว่า มันมี % เพิ่ม แค่นั้นแหละ 555

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพิ่งรู้ว่าระบบคำนวณให้เรทนี้วันนี้เอง ยอดจริงๆครับ

ปล.ขออนุญาต ลอกแค่ข้อความสุดท้าย จะได้ไม่รกครับ