ชื่อกระทู้: รวมทุกคำถามครับ ถามได้ดูได้ที่นี่

Default รวมทุกคำถามครับ ถามได้ดูได้ที่นี่

มีไรสงสัยมาถามที่นี่เลยครับ ผมตอบได้จะตอบ
    ตอบไม่ได้ มีคนตอบให้เยอะแยะครับ เอาเป็นที่เดียวเลย มือใหม่จะได้มาอ่านทีเดียวได้ทุกคำตอบครับ :d
    ถ้าเห็นว่าดีมีประโยชน์ ช่วยกันโหวตสักนิดนะครับ *0*
    อันนี้รวมคำถาม คำตอบ ที่เคยตอบมานะครับ บางคำถามอาจจะไม่เอาลง คัดมาเฉพาะที่คิดว่ามีประโยชน์ที่สุดครับ ถ้าข้อไหนตอบผิดไป ขอท่านผู้รู้อื่นช่วยท้วงติงนิดนะครับเพื่อประโยชน์แ ก่ทุกคนครับ

Q เพิ่งเริ่มเล่น ควรทำอย่างไรA เควสครับ ทำเควสเริ่มเกมส์ให้ครบครับ จะได้แร่และทอง กับหนูมากันเมือง

Q ควรเริ่มเล่นเผ่าไหนดีA แล้วแต่ชอบครับ ทูทั่น ปล้นจี้ แทบไม่ต้องอัพทรัพยากร กดแต่ทหารมาปล้น กอลส์ เน้นการป้องกันครับ ทูทั่นส์จะกลัวเผ่านี้ โรมัน อาจจะหวานเผ่าทูทั่นส์หน่อยในช่วงแรกๆ ใช้ความอดทนและต้อง Active สูง เหมาะสำหรับคนเริ่มเล่นเป็นแล้วนะครับ มือใหม่เล่นระวังจะกลายเป็นฟาร์ม ให้ทูทั่นส์

Qขอถาม วิธีการคำนวน ข้าวหน่อยครับ
    ผมลองคิด ข้าวแต่ละทุ่ง ที่ผมมี ทั้งหมด ไปหัก กับข้าวที่ต้องใช้ ทำไม คิดออกมาแล้วไม่ตรง ข้าว ที่ได้ต่อชั่วโมงอะครับ
    Aให้ดูตรง รูป ข้าวที่มีกากบาท อะครับ จะเป็น 170/179
    ก็คือ เราผลิตได้ 179 แต่ใช้บริโภค ต่อชม. 170 เพราะฉะนั้นกำลังการผลิตจะแสดงไว้แค่ว่า
    ผลิตธั*พืช ได้ 9 หน่วย ต่อชม. ครับ
    Qหาข้าว 9 / 15 ยังไงAให้คลิ๊ก ลงไปตรงพื้นทีว่างๆ ครับ มันจะบอกว่าทรัพยากรในพื้นที่นั้นมีอะไรบ้าง
    ส่วนมากจะมีให้เป็นแบบมาตฐานครับ คือ ข้าว 6 ไม้ 4 โคลน 4 เหล็ก 4
    บางคนก็ใช้เวบหาพื้นที่ข้าวเอาก็มีครับ แต่รู้สึกจะผิดกฏ เพราะเป็นโปรแกรมคำนวนอย่างหนึ่ง -0-

Aไปที่จุดระดมพล แบบจำลองการต่อสู้ ที่บอกว่าไม่ตรงเพราะคุณไปตีเมืองเขาหรือเปล่า ต้องคิดค่ากำแพงด้วยครับ
    ถ้าอยากได้การจำลองแบบละเอียด ให้เติมทองครับ จะมีไส่กำแพงเมืองเข้าไปด้วย
    30 คลับ ไปตีแพร 18 30 ก็มีสิทดับครับกำแพงโรมันให้ค่าป้องกันสูงครับ
    อีกอย่างก็ต้องดูด้วยว่า ทหารเขาอัพเกรดมาหรือเปล่าครับ *-*

Qอยู่ดีๆ ก็มีคำว่า ความเคลื่อนไหวของกองกำลัง 1โจมตี แล้วก็ตัวเลขนับถอยหลัง แปลว่าเรากำลังโดนโจมตีหรือคะ ควรทำไงดี เพราะเราเพิ่งเริ่มเล่น ไม่มีกองกำลัง (เป็นโรมค่ะ)
    Aใช้แร่ที่มีสร้างของที่แพงที่สุดเลยครับเท่าที่จะสร ้ างได้
    แล้วก็ถ้าเหลือและมีตลาด ก็เอาไปซื้อของที่เขาเสนอเลยครับ
    ได้แร่อีกอย่างหนึ่งดีกว่าเสียฟรีครับ
    แล้วก็รีบอัพที่ซ่อนทรัพยากรไว้เยอะๆครับ
    แสดงว่าเขาเริ่มออกปล้นแล้ว ให้เขาปล้นวืดบ่อยๆ เดียวเขาก็ไม่มาครับมันเสียเวลา

Q : ทำไงถึงทำไห้กองทัพเดินๆ เร็วอ่ะAสร้างลานประลองยุทธ์ครับ แต่จะมีผลในระยะ 30 ตารางเป็นต้นไปครับ
    Qแล้วของที่ขายเดินทางตั้ง 4 ชม แน่ะ ทำไงอ่า ????? หรือต้องทำใจรอAทำใจครับ

Qจะสร้างเมือง 2 ต้องสร้างตัวอะไร จากไหนบ้างครับAผู้ตั้งถิ่นฐาน 3 ตัวครับ สำหรับตั้งเมือง 2
    สวนจะสร้าง ผู้ตั้งถิ่นฐานได้ ต้องมี พระราชวังlv10 หรือที่พักอาศัยlv10 ครับ-0-

Qตรงธั*พืชอ่ะ มันเป็น 0 ต่อชั่วโมง แบบนี้มันก็จะ ไม่เพิ่มแล้วใช่มั้ยค่ะ แล้วจะทำไงดีอ่ะมีวิธีแก้ไขรึป่าวAวิธีแก้ก็คืออัพทุ่งธั*พืชเพิ่มอ่าครับ^^

Qสหภาพคืออะไรอะคะ ???Aสหภาพ คือกลุ่มพันธมิตร ที่ร่วมมือกัน

Qผมเล่นกอลล์ผมกักขังศัตรูไว้อะคับแล้วมันมากินข้าวเ ม ืองผม ผมจะฆ่าทิ้งหรือเอามาเปงพวกได้ไหม ถ้ากดปลดปล่อยคือมันจะกลับเมืองมันแล้วมาปล้นผมอีกได ้เปล่า ขอบคุณคับ ?Aทหารที่ถูกกักขัง กินข้าวเมืองเจ้าของครับ ไม่ต้องห่วง :d
    เอาเป็นพวกไม่ได้ครับ แต่ปล่อยได้ ปล่อยแล้วมันปล้นอีกได้ครับ -0-
    Qแล้วระยะการคุ้มครองเมืองเกิดใหม่นานเท่าไหร่ แล้วดูยังไงว่าสิ้นสุดการคุ้มครองแล้วครับ A 3 วันครับ ให้ดูที่วันเริ่มเล่นครับ แล้วนับไปสามวันครับ ให้พิมคำสั่ง [#0] ตรงประวัติ มันจะโชว์เป็นรูปนกพิราบ และบอกวันที่เริ่มเล่นครับ

Qขอถามผู้รู้หหน่อยครับ
    - ทองที่เราจ่ายบัตรเครดิตซื้อมา จะโอนให้คนอื่นได้ไหมครับ
    - และทองเอาไว้ทำไรได้บ้างหรอครับนอกจากใช้ใน travian puls
    > เช่นเอาไปซื้อทหาร ได้ไหม
    > หรือแลกเปลียน ทรัำำพยากร ได้ไหม
    Aโอนให้ได้
    เอาไว้ใช้ใน travian plus อย่างเดียวครับ ใช้ทำอย่างอื่นไม่ได้ครับ

Qการที่จะสู้กับฮีโร่ฝ่ายตรงข้าม ต้องใช้ปริมาณทหารเยอะแค่ไหนถึงจะฆ่าได้ครับ (สมมติ มีทหารตัวอ่อนสุดเลยอ่ะ) Aใช้แบบจำลองการต่อสู้เอาครับ -0-(อยู่ที่จุดระดมพล อะครับ)

Qเราสามารถส่งข้อความครั้งเดียวได้รับทั้งกิลหรือบาง ส ่วนได้มั้ยคับ? Aได้ครับ ในช่องผู้รับ ให้พิม [ally] ครับ จะได้รับทั้งกิลครับ
    ส่วนได้รับบางส่วน คงต้องพิมแล้วก็อปส่งเอาเองนะครับ ว่าแต่มันส่วนไหนล่ะ -0-

Qอยากทำลายสิ่งก่อสร้างของตัวเองทำได้ไหม แบบว่าสร้างผิด แล้วมันก็สร้างเสร็จแล้วด้วย เพราะที่สร้างมันเป็นพระราชวัง เรยไม่รู้จะทำยังไง Aให้อัพอาคารหลักให้ถึง เลเวล10 ครับ เดียวมันจะมีให้ทุบครับ -0-
    Qอยากถามว่าหนูมันเอาไปทำอารายได้ครับ
    Aเอาไว้กันเมืองครับ
    หนู (Rat)
    บริโภคธั*พืช : 1
    ความดุร้าย : 10 | 25 | 10
    ความเร็วในการเคลื่อนที่ : 20ช่อง/ชั่วโมง
    ให้ค่าประสบการณ์ : 1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanooktou : 03-25-2009 เมื่อ 10:26 AM
    แม้แรกเริ่มยังเดินยาก แล้วจะกลัวความลำบากให้มากแสน
    เกิดมาด้อยกำลัง อย่าคลานแคลน
    เจ็บจำแค้นให้ฝังไว้ ได้เอาคืน

q1 : ผู้เล่นที่มีเข้าร่วมสหภาพ(กิว) แล้วสามารถออกจากกิวได้หรือไม่
    q2 : กำแพงเมืองของเผ่าไหนพังยากที่สุด
    q3 : ผู้เล่นที่ใช้โปรแกรมคำนวนแต่ไม่ได้ดัดแปลงหน้าจอของ เกม หรือส่งผลกระทบต่อระบบของเกม เช่นเว็บที่เป็นตัวคำนวนทรัพยากรในการสร้าง สิ่งก่อสร้าง หรือ คำนวนความเสียหายในการรพ นั้นมีความผิดหรือไม่
    q4 : ในการเล่นเกม ผู้ที่ใช้วาจาไม่สุภาพ หรือยั่วยุให้เกิดการแตกแยก ให้ผู้อื่นผิดใจกัน มีโทษสถานใดในเกม
    q5 : เวลาเราสมัคร id เราสามารถกำหนดจุดเกิด หรือรู้ได้ไหมว่าเราจะเกิดตรงจุดไหน นอกจากทิศทางที่เราจะเกิด
    ตอบคำถามดั้งนี้นะครับ
    a1 คุณคงหมายถึงพันธมิตรใช่มั้ยครับ เพราะสหภาพ คือ กิลที่เป็นพันธมิตรกันน คือทราเวียนไม่มีกิลหรอกครับ
    แต่จะมีเป็นพันธมิตร แต่มันเรียกยาก คนเลยนิยมเรียกกิลแทน ไม่ว่าจะเป็น กิล หรือ สหภาพ สามารถ ยกเลิกได้ทั้งหมดครับ ^^
    (หมายถึงออก นั่นล่ะครับ)
    a2 ทูทั่นส์ครับ พังยากที่สุด แต่ให้โบนัสป้องกันน้อยที่สุดครับ
    a3 ผิดเต็มๆ ครับผม -0- เพราะจะเป็นเวบ มันก็คือโปรแกรมอยู่ดีครับ
    a4 อันนี้ต้องแล้วแต่ mh เขาพิจารณานะครับ อาจจะแค่ตักเตือนหรือแบน ระยะเวลาสั้นก็ได้ครับ หรือถาวร ก็คงแล้วแต่ mh ครับ
    ถ้าต้องการความกระจ่าง ให้บันทึกข้อความ แล้วส่งไปให้ mh พิจารณาดูครับผม
    a5 กำหนดได้แค่ทิศเกิด ครับ กำหนด แบบเจาะจงกว่านั้นไม่ได้ครับ

Qpop มันคืออะไรหรอ อธิบายหน่อยนึงได้มั้ยอ่า เราเห็นเค้าพูดถึงกันบ่อยๆ แต่ไม่เข้าใจอ่ะA PoP คือ จำนวนประชากรครับ
    จำนวนประชากรจะเพิ่ม ตามจำนวนสิ่งก่อสร้าง
    เวลาเรากดสร้างสิ่งก่อสร้างต่างๆ มันจะมีบอกว่าใช้ทรัพยากรเท่าไหร่ และบริโภคธั*พืชเท่าไหร่
    จำนวนบริโภคธั*พืชนี่ล่ะครับ คือจำนวนประชากร
    เมื่อจำนวนประชากรเราเยอะ จะทำให้คนที่ปล้นจะไม่กล้าปล้นในทันที เพราะกลัวการสู*เสีย
    แต่เขาจะส่งหน่วยสอดแนมมาก่อนครับ หรือไม่ก็เลี่ยงไปปล้นเมืองอื่นแทน
    และกิลส่วนมากจะรับลูกกิล จะดูที่จำนวนประชากรเป็นหลักครับ
    ถ้าจำนวนประชากรเราน้อย จะเป็นที่หมายปองของพวกทำฟาร์มครับ -0-

Qเพิ่งสร้างสถานศึกษา กดวิจัยยังไงเหรอคะ ต้องใช้อะไรบ้างในการวิจัย
    ปล เป็นกอล จะเล่นสายซิม แต่อยากปล้นทูทันส์ สร้างกับดักแล้วตีตลบหลังดีมั้ยคะ
    a1 ต้องสร้างให้ได้ระดับที่จะวิจัยทหารนั้นๆ ครับ และก็สิ่งก่อสร้างที่ทหารนั้นๆ ต้องใช้ครับ
    เช่น ซอร์ดแมน ต้องใช้ สถานศึกษาระดับ 1 โรงตีเหล็กระดับ 1 พอเราสร้างสถานศึกษาระดับ1 และโรงตีเหล็กระดับ1 เสร็จ
    มันจะมีชื่อทหารให้เราวิจัยในสถานศึกษาครับ แต่เวลาสร้างไปสร้างที่ค่ายทหารนะครับ วิจัยเพื่อจะสร้างนะครับ
    ค่าวิจัยใช้แร่ทั้ง 4 อย่างนั่นล่ะครับ แต่แพงน่าดู -0-
    A2ทำได้ครับ ทูทั่นส์กลัวกอลส์อยู่แล้วครับ กลัวกับดัก กับหลุม กอลส์ -0- ถ้าประชากรเยอะๆ ผมคนนึงละไม่กล้ายุ่ง
    เดียวติดกับทีซวย แล้วไปปล้นก็ไม่รู้จะได้แร่กลับมาหรือเปล่า
    ถ้าเราสร้างทั้งสองอย่างแล้วเรื่องป้องกันไม่มีปั*หา แล้ว ก็สร้างทหารเอาคืนได้เลยครับ *-*

Qเควสทำที่ตรงไหนครับ ผมพึ่งหัดเล่นครับขอคำแนะนำด้วย
    อีกคำถามครับ แล้วกักขังทหารที่มาปล้นอย่างไงหรือครับ
    A1มันจะมีรูปทหารอยู่อะครับ ทหารถือโล่ ตรงหน้าจอภาพรวมของเมือง คลิ๊กเข้าไปแล้วทำตามที่มันบอกครับ ได้ทั้งแร่ ทั้งทอง แล้วก็หนู -0-
    A2กักทหารที่มาปล้น ทำได้แค่เผ่ากอลส์ครับ โดยการสร้างแทร็ป

Qอยากรุ้ว่า ลานประลองยุทนี้ สร้างได้ทุกเผ่ารึเปล่วครับ Aทุกเผ่าครับ

Qอยากจะถาม เกี่ยวกับการสร้างโรงสีข้าว ครับ ที่ระดับ 1 เพิ่มกำลังการผลิต 5% นี่คือไปเพิ่มจากทุ่งข้าวทุกทุ่ง
    หรือเพิ่ม ตรงกำลังการผลิตต่อชั่วโมง อ่าครับสมมติ การบริโภคข้าวของผม 50/100 กำลังผลิตข้าว/ชม. อยุ่ที่ 50 มันจะไป 5% ที่ส่วนไหน อ่าครับ
    Aคุณเข้าใจผิดน่ะครับ
    กำลังผลิต ของคุณ คือ 100 ครับ 50/100
    คือคุณผลิตได้ 100 แต่ต้องบริโภค 50 กำลังผลิตคุณเลยเหลือแค่ 50
    ส่วนโรงสีข้าว จะไปเพิ่มกำลังการผลิตครับ ก็คือจะเป็น 105 ต่อชม. ครับ *-*

Qอยากถามว่า ทหารที่ไปติดกับดักของเผ่ากอลล์นั้น ทำยังไงให้หลุดกลับเมืองมาได้อะครับ หรือว่า เวลากักขังของกอลล์นั้น มีระยะเวลาในการกักขังรึเปล่า กี่วัน ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับa1 ถ้าเราสั่งปล้น ตัวที่ติดก็จะติดเลย แล้วจะกินข้าวเมืองเราฟรีๆ ครับ ใช้งานไม่ได้
    เวลากักขัง ไม่มีจำกัดครับ ติดจนแก่ตายไปเลยครับ -0-
    a2 ถ้าต้องการจะหลุด ให้ยกทัพไปตีแล้ว สั่งโจมตีแบบปกติ ครับ ไม่ใช่คำสั่งโจมตีแบบปล้น ถ้าชนะจะช่วยทหารเรากลับมาได้ครับ
    ถ้าแพ้ก็ติดต่อไปแถมติดเพิ่มด้วยครับ -0-
    อีกวิธี คือทางกอลส์ ยอมปล่อยเองครับ
    Qหลุมที่กอลขุดไว้ 1หลุมขังทหารได้กี่คนครับ ขอบคุณครับ A1lv สร้างได้ 10 อัน ก็จับได้ สิบคนครับ 1 ต่อ 1 ครับ
    อันนี้ข้อมูลพื้นฐานนะครับ
    ผู้วางกับดัก
    ผู้วางกับดักป้องกันหมู่บ้านด้วยกับดักที่ซ่อนไว้ ศัตรูที่ไม่ระมัดระวังอาจถูกจองจำและไม่สามารถทำอันต รายแก่หมู่บ้านคุณได้อีก
    กับดับหนึ่งอันราคา 20|30|10|20|0
    กองกำลังที่โจมตีแบบปล้นจะไม่สามารถปลดปล่อยให้เป็นอ ิสระได้ เมื่อกองกำลังถูกปลดปล่อยหลังจากชนะด้วยการโจมตีแบบป กติ 1/3 ของกับดักสามารถซ่อแซมได้ หากเจ้าของกับดักปลดปล่อยผู้ติดกับ 1/2 ของกับดักสามารถซ่อมแซมได้
    ผู้วางกับดักนี้สร้างขึ้นได้โดยกอลส์เท่านั้น!

Qแล้วถ้าจะ ยึด oasis ต้องทำยังไงบ้างครับA1. ฮีโร่
    2. ฮีโร่แมนชั่นเลเวล 10 ยึดได้ 1 ที่ 15 ยึดได้ 2 ที่ 20 ยึดได้ 3 ที่ครับ
    3. อยู่ในระยะ 7*7 ของเมือง
    มีครบแล้วก็ตีสั่งยึดเลยครับ พกทหารไปเท่าความโหดขอโอเอซิส เลยครับ -0- (บางที่โหดมากครับ)

Qแล้วฮีโร่ สร้างยังไงอ่าครับ - -*Aสร้างได้ที่คฤหาสถ์ของฮีโร่ครับ
    คฤหาสถ์ของฮีโร่
    ที่คฤหาสน์นี้คุณสามารถฝึกฮีโร่ซึ่งฝึกจากทหารธรรมดา ของคุณ ดังนั้นจึงต้องมีค่ายทหารและโรงม้าในการฝึกฮีโร่

ที่ระดับ 10 15 และ 20 คุณสามารถส่งฮีโร่ไปครอบครองโอเอซิสที่ไม่มีผู้ครอบค รองได้ 1 2 และ 3 โอเอซิสตามลำดับ คุณจะได้รับกำลังการผลิตทรัพยากรเพิ่มขึ้นขึ้นอยู่กั บโอเอซิสที่ครอบครองได้
    ราคา และ ระยะเวลาในการก่อสร้าง สำหรับระดับ 1:
    700 | 670 | 700 | 240 | 2 | 0:38:20
    สิ่งที่ต้องมีก่อน:
    อาคารหลัก ระดับ 3, จุดรวมกำลังพล ระดับ 1

Qขอถามไรหน่อยนะครับ ถ้าเขาส่งหน่วยสอดแนมมาดูเรา มันจะขึ้นข้างๆไหมว่า มีคนมา
    สอดแนม เหมือนกับตอนโดนโจมตีไหมครับ

Aหน่วยสอดแนม เป็นทหารพิเศษครับ ไว้ดูทรัพยากรและกำลังของศัตรู
    เราจะไม่สามารเห็น หน่วยสอดแนมศัตรูได้ นอกเสียจากในเมืองเราจะมีหน่วยสอดแนมอยู่ครับผม

Qอยากถามว่า ถ้าผมส่งทหารไปตีเมืองๆหนึ่ง เวลาเข้าปะทะ 1 ชม. นี่คือเวลาไปใช่ไหมครับ แล้วตอนทหารกลับ ผมก็ต้องลอ 1 ชม. ทหารของผมถึงจะถึงเมืองใช่ไหมครับ Aถูกต้องครับ

Qแมวคืออะไรครับ แล้วมันพังสิ่งก่อสร้างได้จริงหรอครับ Aแมวคือเครื่องยิงกระสุนหินครับ มาจากภาษาอังกฤษ ว่า Cat'apult เซิพนอกเขาเรียกสั้นๆ ว่า Cat
    พอเข้าไทยเลยกลายเป็นแมวครับ เพราะ Cat แปลว่า แมว
    พังได้แน่นอนครับ เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ -0-
    ข้อมูลพื้นฐานนะครับ
    เครื่องยิงกระสุนไฟเป็นอาวุธระยะไกลที่เยี่ยมยอด ใช้เพื่อทำลายล้างทุ่งทรัพยากรและสิ่งก่อสร้างในหมู่ บ้านศัตรู แต่เนื่องจากไม่มีกองกำลังประจำอยู่มันจึงไม่สามารถป ้องกันตัวได้ ฉะนั้นจึงควรส่งกองกำลังทหารไปด้วย
    ยิ่งระดับจุดรวมพลสูงเท่าไร เครื่องเหวี่ยงกระสุนก็จะมีความแม่นยำมากขึ้นเท่านั้ น นอกจากนี้ยังสามารถเลือกสิ่งก่อสร้างเป้าหมายได้มากข ึ้นด้วย เมื่อคุณมีจุดรวมพลระดับ 10 คุณจะเลือกสิ่งก่อสร้างเพื่อเป็นเป้าหมายได้-ยกเว้นที่ซ่อนเสบียง ช่างหินและผู้วางกับดัก- ข้อแนะนำ: เครื่องเหวี่ยงกระสุนไฟสามารถทำลายยุ้งฉาง ผู้วางกับดักและช่างหินได้โดยการโจมตีแบบสุ่ม

สิ่งที่ต้องมีก่อน:
    ห้องเครื่อง ระดับ 10, สถานศึกษา ระดับ 15

Qผมเล่นกอลส์ ครับ เลยอยากรู้ว่า ถ้ามีทหารในเมือง แล้วก็มีกับดักด้วย อันไหนจะถูกใช้ก่อนกันตอนโดนโจมตีครับ Aจะโดนกับดักก่อนครับ ที่เหลือจากกับดักจะมาสู้กับทหารของเรา ถ้าทหารเขาชนะเขาก็ปล่อยทหารที่ติดกับดักไปได้ด้วย
    แต่ถ้าเขาแพ้ พวกที่ติดกับดัก ก็จะติดอยู่อย่างนั้นครับ

Qถ้าผมส่งทหารไปปล้น ยังไม่ถึงเมืองที่จะปล้น ผมสามารถยกเลิกการปล้น ให้ทหารกลับเมืองได้มั้ยครับ Aยกเลิกได้ครับแต่ต้องภายใน 90 วินาที ครับ

Qถามบ้างกรณีส่งไปโจมตี แบบปกติ ทหารที่กลับมาก็จะขนทรัพยากรกลับมาเหมือนกับการปล้นใ ช่ไม๊ครับ
    Aเหมือนครับ จะต่างแค่ฆ่าให้ตายหมด กับตายไม่หมดแค่นั้นเอง ครับ ^^

Qอีกคำถามฝากกูรูมาช่วยตอบด้วยครับ ถ้าส่งทหารไปหลายประเภทพร้อมกัน จะถึงด้วยเวลาต่างกันรึเปล่าครับ Aเท่ากันครับ ถือเวลาจากตัวช้าสุด -0-

Qคือว่าผมขอถามหน่อยจิ สถานทูตผมเวล3แล้วใช่มิ ตั้งพันธมิตรไปแล้ว จะชวนเพื่อนเข้าไงอะ แล้วก็ ถ้าสร้างแล้วลบได้มั้ยอ่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ A เข้าไปในสถานฑูต >>>ตัวเลือก >>>>ติ๊กตรงช่อง ชวนผู้เล่นเข้าร่วมพันธมิตร >>>กดตกลง >>>ใส่ชื่อผู้ที่ต้องการเข้าร่วม>>>กดตกลง
    เสร็จแล้วก็รอเขาไปกดรับที่สถานฑูตครับ
    จะลบสิ่งก่อสร้างให้อัพอาคารหลักให้ได้ เลเวล10 ครับ *-*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanooktou : 06-05-2009 เมื่อ 12:13 PM
    แม้แรกเริ่มยังเดินยาก แล้วจะกลัวความลำบากให้มากแสน

Qถามเรื่องเกี่ยว กับการอัพค่าสเตตัส ของฮีโร อ่ะคับ
    แต่ล่ะค่ามัน+ อ่ะไรบ้าง <ฮีโร่ของคุณได้ 88% ของคะแนนโจมตี อันนี้คือไรหรอ>
    Aจู่โจม = พลังโจมตีของฮีโร่
    ป้องกัน = พลังป้องกันของฮีโร่ กันหทาร/กันม้า
    โบนัสจู่โจม = เพิ่มพลังโจมตีให้แก่ทหารทั้งหมดที่อยู่ในทัพนั้นโดย เพิ่มเป็นเปอร์เซ็น
    โบนัสป้องกัน = เพิ่มพลังป้องกันให้แก่ทหารทั้งหมดที่อยู่ในทัพนั้นโ ดยเพิ่มเป็นเปอร์เซ็น
    การเกิดใหม่ = อัตราการฟื้นพลังชีวิต
    ประสบการณ์ = ประสบการณ์ของฮีโร่ ครบ 100% จะอัพ 1 เลเวล
    ฮีโร่ของคุณได้ -% ของคะแนนโจมตี = พลังชีวิตของฮีโร่
    Qอยากถามว่า ผู้เล่นที่เล่น สาย sim เป็นครั้งแรก ควรทำยังไงครับ ??
    Aง่ายมากครับ 2 อย่าง
    1.อัพทุ่งทรัพยากร
    2.อัพที่ซ่อนเสบียง*-*
    พอคิดว่าพอแล้วสำหรับแร่เด้งต่อ ชม. ก็ถึงเวลาบรรจงเอาทหารอาละวาดเลยครับ

Qถามไรหน่อยครับ หลุมผมเวล 9 มันปิดได้ 770 แต่ผมมีทรัพ 500กว่าๆ โดนทูตีไปได้ 100กว่าๆ มันคิดไงหรอครับ Aเผ่าทูทั่นส์ จะมีความสามารถ ในการปล้นหลุมที่ซ่อนเสบียงด้วย คือสามารถปล้นได้ 1 ใน 3 ของความจุเสบียง
    เพราะฉะนั้นเวลาเจอเผ่าทูทั่นส์หลุมเราจะซ่อนได้แค่ 2 ใน 3 ครับ
    770 หาร ด้วย 3 = 256.6 ลบด้วย 770 = ซ่อนได้จริง 513.4 ครับ -0-

Qตัวสอดแนมอ่ะคับ
    ถ้าส่งไปตัวเดียว มีโอกาสตายแบบส่งทหารตัวเดียวไปชนกำแพงมั้ยคับ
    หรือ จะตายต่อเมื่อเมืองนั้นมี หน่วยสอดแนมเฝ้าอยู่เท่านั้นคับ
    Aตายด้วยหน่วยสอดแนมเท่านั้นครับ

Qเวลาไปสอดแนมอ่ะคับ info บอกว่ามีกับดักเท่าไหร่ด้วยหรือป่าวคับ ถ้าไปแอบดูเมือง กอลล์ อ่ะคับAไม่บอกครับ
    รายงานผลการสอดแนม มีแต่สิ่งป้องกัน หลัก ๆ เช่น ระดับ LV ของที่พักอาศัย,ระดับ LV ปราสาท , ระดับ LV ของกำแพง จำนวนของ Troops หรือกองกำลัง และจำนวนของทรัพยากรที่มีแต่ละชนิด ซึ่งกับดักไม่รวมอยู่ในนั้น

--------------------------------------------------------------------------------
    q1 : ถ้าหาก พันธมิตร เราถูกปล้นหนักมากไม่สามารถสร้างทหารไว้ป้องกันเมือง ได้เลยเนื่องจาก ถูกปล้นอย่างต่อเนื่อง มาทีวันเป็น 10 รอบ และเราอยากจะช่วยเหลือพรรคพวกเหล่านั้น ด้วยการนำเมืองของเราให้เป็นที่พักพิงภัยสงครามจากกา รโจมตีของพวกโจรป่า (ก็คือรับฝากทหารไว้นั้นแหละ เพื่อให้สามารถรวมรวมกำลังไว้กลับไปต่อสู่ได้)
    การกระทำเช่นนี้จะทำให้เราถูกแบนหรือไม่
    q2 : ต่อจากคำถามแรก ถ้าหากว่าเพื่อนเราส่งทรัพยากรมาฝากไว้ด้วย เพื่อหลบการถูกปล้น เรามีทางไหนที่จะทำให้ไม่มีความผิดจนต้องโดนแบน
    q3 : ถ้าหากเราส่ง ทรัพยากร ไปให้ผู้นำกลุ่มพันธมิตร เพื่อสร้างสถานทูต ไว้สำหรับรับคนเข้าพันธมิตร ถือว่ามีความผิดหรือเปล่า
    a1 ไม่โดนครับ ฝากได้ตามสบาย *-*
    a2 ส่งคืนภายใน 48 ชม. ครับ
    a3 ถ้าไม่เกินกำลังผลิต ต่อ ชม. ก็ไม่ผิดครับ เกินนั้น คงไม่ได้ -0-

Qหลุมมันคิดยังไงถ้าเราเป็นทูทั่นส์ และคนที่ปล้นเรามันก็เป็นทูทั่นส์อ่า Aโดนปล้น เหมือนเผ่าอื่นทุกอย่างครับ ไม่มีอะไรพิเศษ พิเศษแค่ปล้นชาวบ้าน -0-

Qแร่ที่เราเสนอไว้ที่ตลาดจะโดนปล้นไปได้มั้ยครับAไม่ได้แล้วครับ เวลาโดนโจมตี ทรัพที่เสนอไว้ในตลาดจะเด้งกับมารวมของเดิมครับ^^

Qคำถามครับ อยากถามว่า
    ผมอัพตลาดเป็นขั้น 4 แล้ว ยังขนทรัพยากรได้แค่ 1000 / พ่อค้า 1คน เหมือนเดิมเลยอะครับ (เผ่าทูทั่นครับ) ไม่เห็นมันจะเพิ่มจำนวนที่ขนเลยอ่าครับ ผมลองขนเกิน 1000 แต่ไม่ถึง 2000 เหงมันเขียนว่าใช้พ่อค้า 2 คนอะครับ บอกทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Aอัพตลาดแค่เพิ่มจำนวนพ่อค้าต่อหนึ่งเลเวลครับ
    หากอยากจะเพิ่มจำนวนการขนส่งต้องอัพ ตัวนี้ครับ
    สำนักงานการค้า
    ที่สำนักงานการค้านี้ รถเข็นของพ่อค้าจะได้รับการพัฒนาและเสริมด้วยม้าที่แ ข็งแรง ยิ่งระดับมากเท่าไรพ่อค้าก็จะขนของได้มากเท่านั้น

Qทรัพยากรในเมืองเรามีวันหมดไหมครับ ถ้าอัพไปเรื่อยๆ มันก็ขุดได้เรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ
    Aมันเด้งจนจบเกมล่ะครับ ไม่มีหมด

Qเพิ่มความเร็วพ่อค้าได้มั้ยครับ
    Aความเร็วมันตายตัวครับ ไม่สามารถเพิ่มได้
    เพิ่มเติมนะครับ
    โรมัน
    พ่อค้าแต่ละคนสามารถขนทรัพยากรได้ 500 หน่วย (ความเร็ว: 16 ตาราง/ชั่วโมง)
    ทูทั่นส์
    พ่อค้าแต่ละคนสามารถขนทรัพยากรได้ 1000 หน่วย (ความเร็ว: 12 ตาราง/ชั่วโมง)
    กอลส์
    พ่อค้าแต่ละคนสามารถขนทรัพยากรได้ 750 หน่วย (ความเร็ว: 24 ตาราง/ชั่วโมง)
    ดูเอาละกันครับ พ่อค้าเผ่าไหนดีที่สุด ไม่บอกคงรู้กันนะครับ ^^

Qขอถามเพิ่มหน่อยครับ เกี่ยวกับฮีโร่อะครับ
    ถามว่า : ฮีโร่มีได้กี่ตัวครับ แล้วทหารที่จะเอาไปทำเป็นฮีโร่นี่ ใช้ได้ทุกทหารเลยหรอครับ ความสามารถเท่ากันมั้ยครับ ผมลองเอาคลับไปทำฮีโร่ดูอะครับ เลยอยากถามดูว่า ไม่รู้ว่าฮีโร่ที่ทำจากคลับจะเก่งเท่ากับเอาพวกอัศวิ นทูทั่นไปทำฮีโร่มั้ยครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    แล้วฮีโร่ ปล้นได้มั้ยครับ ลองเอาไปปล้นมา ไม่เห็นขนเสบียงได้เลยครับ

a1 มีได้ทั้งหมด 3 ตัวครับ แต่ใช้ได้ตัวเดียว -0- อีกสองตัวต้องเป็นผีอะครับ อยาใช้อีกตัว ก็เอาตัวเก่าไปเป็นผีซะ -0-
    a2 ทหารไว้รบใช้ได้หมดครับ แต่พวก หน่วยสอดแนม หัวหน้าเผ่า สมาชิกสภา เครื่องยิงกระสุน เครื่องกระทุ้ง ผู้ตั้งถิ่นฐาน ไม่ได้ครับ
    a3ฮีโร่มาจากทหารต่างกัน ความสามารถย่อมต่างกันครับ
    a4 ปล้นได้ครับ แต่ขนแร่ไม่ได้ -0- (แล้วจะปล้นทำไม ^^)

Qอีกคำถามนะครับ ถ้าส่งทหารไปเสริมเมืองอื่น จะกินอาหารของเมืองไหนครับ กินอาหารของเมืองผู้ส่ง หรือกินอาหารของเมืองที่ส่งไปเสริมอะครับ ขอบคุณมากครับ
    a1 ฮีโร่ จะได้ประสบการณ์จากการฆ่าครับ ต้องมีการตายเกิดขึ้นจึงจะได้ประสบการณ์
    a2 ตอนส่งกินที่เมืองเราครับ พอถึงเมืองรับ จะกินเมืองรับทันที พอเรียกกลับจะกินข้าวเมืองเราตั้งแต่ออกเดินทางเลยคร ับ

Qอยากจะถามเกี่ยวกับยึดโอเอซิดน่ะครับ
    q1. จะอัพคฤหาสน์รวดเดียวถึงสิบแล้วสร้างฮีโร่กับทหารออก บู๊ยึดโอเอซิดดี หรืออัพทุกธั*พืชให้เป็นเจ็ดหมดดีครับ
    q2. ถ้าเรายึดโอเอซิดได้มันจะคิดบวกให้เรายังไงครับ
    q3.เมืองอื่นจะยึดโอเอซิดเราได้ไหมครับ
    q4.จากq3 ถ้าได้ เราจะต้องส่งทหารไปเฝ้าโอเอซิลทำได้ไหมครับ
    a1 อัพทุ่งดีกว่าครับ (ยังไม่ถึงเวลาครับ -0-)
    a2 แล้วแต่โอครับ บางที่ให้ 25 % บางที่ให้ 50% บางที่ให้อย่างเดียว บางที่ให้สองอย่าง %นี้ ไปเพิ่มกำลังการผลิตแร่ต่อชม.ของเราครับ
    a3 ได้ครับ แต่การจะยึดโอเอซิส ต้องอยู่ในระยะ 7*7 เท่านั้นครับ
    a4 ทำได้ครับ

Qพลังชีวิตของฮีโร่ ลดเท่ากันหมดทุกครั้งที่ไปบุกรึปล่าวครับ
    แล้วถ้าฮีโร่กลายเป็นผีแล้ว อยากสร้างใหม่ ต้องสร้างคฤหาสหลังใหม่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
    Aแล้วแต่จำนวนศัตรูครับ
    Aไม่ต้องสร้างใหม่ครับ

Qอยากรู้ว่า
    1. ถ้าส่งทหารไปเมืองคนอื่นมันกินข้าวคนอื่น เรามีทหารไม่ได้ออกปล้น แอบส่งไปกินข้าวเมืองชาวบ้านได้มั้ยครับ
    2. ถ้าโจมตีปกติ ใส่เมืองที่ไม่มีทหารป้องกัน ทหารฝ่ายเราจะตายมั้ยครับ
    3. การจะยึดเมืองคนอื่นได้ต้องทำอย่างไรบ้าง
    a1 เมืองนั้นเขากดส่งกลับก็ได้ครับ หรือไม่เราก็อาจจะโดนแจ้งแบนครับ -0-
    a2 ถ้าไม่มีกำแพง ก็ไม่มีปั*หาครับ แต่ตัวเดียวไงก็ตายน่ะ 2 ตัวขึ้นไปไม่ตายคับ (ผมปล้นตั้งแต่ ทหาร2 ตัว อันนี้ยืนยัน)
    a3 ส่ง สมาชิกสภา หรือหัวหน้าเผ่าไปลด ค่าภักดีครับ ค่าภักดีเป็น 0 เมื่อไหร่ เมืองก็จะตกเป็นของเราครับ

Qเราสร้างที่พักอาศัย ไม่ใช่ วัง แล้วเราจะสร้างโรงหินได้มั้ยอ่ะ

Aไม่ได้ครับ ต้องพระราชวังเท่านั้นครับ
    Qคนงานออกไปทำงานแล้ว ทำไมอยู่ดีๆ คนงานถึงไม่พอคะ แล้วทำยังไงถึงจะมีคนงานไว้ทำงานได้พอเพียงตลอดเวลา พอดีเล่นโรมันค่ะ มันทำ 2 อย่างได้พร้อมกัน แต่คนงานไม่พอ ต้องทำให้เสร็จทีละอัน -*-
    Aโรมัน สร้างได้2 อย่างพร้อมกันครับ
    แต่ .... ในเมืองและนอกเมืองครับ ไม่ใช่ ในหรือนอก 2 พร้อมกัน
    เมืองอื่นเขาสร้างได้ทีละ 1 นะครับ เฉพาะโรมัน สร้างได้ 2 (ใน และ นอก)-0-

Qถ้าเราส่งหน่วยสอดแนม ไปไว้เมืองคนในกิล
    เวลาโดนเมืองอื่นมาสอดแนม คนที่รู้ตัวว่าโดนสอดแนม จะเป็นเรา หรือเป็นเมืองคนที่เราเอาตัวสอดแนมไปฝากครับ
    Aเห็นทั้งกิลเลยครับ -0-
    สามารถ ดูได้ในหมวดโจมตี ของพันธมิตรนะครับ รีพอร์ตการโจมตี และ ถูกโจมตีทั้งหมด จะแสดงให้เห็น

Qยกเลิกการสร้างทหารได้มั้ยคับ Aไม่ได้ครับ

Qถามว่า
    ถ้าเราส่งทหารไปปล้นหรือโจมตี เราจะสามารถรู้ว่าเราจะสู*เสียหรือได้ทรัพยากรมาเท่า ไรตอนไหนหรอครับ แล้วมันจะทันกับเวลา 90วินาทีที่ให้ยกเลิกไหมครับ จะได้คำนวณว่าถ้าไม่คุ้มจะได้ไม่ปล้น
    Aจะรุ้ต่อเมื่อปล้นสำเร็จครับ
    ถ้าอยากรู้ทรัพยาการก่อนปล้น ให้ใช้หน่วยสอดแนมครับ
    ทันมั้ย?? ไม่ทันแน่นอนครับ -0- ช่องเดียวก็ปาไปสิบนาทีเเล้วครับ -0-

Qโอเอซิส เราจะรู้ได้อย่างไรว่าที่นั่นมีเจ้าของแล้วหรือไม่ แล้วถ้าเรายังไม่ยึดเราไปปล้นเฉยๆได้หรือไม่ครับ Aมันก็มีชื่อโชว์ นั่นล่ะครับ -0- ปล้นได้ครับ คิดว่าคงไม่คุ้มกับทหารที่ตายเท่าไหร่

Q Plus Account คืออะไรครับ ???
    Aคล้ายๆ VIP นั่น่ละครับ
    http://s1.travian.asia/plus.php?id=2 อ่านตรงนี้นะครับ (อาจจะต้องล็อกอินในเกมส์ไว้ก่อนนะครับ

Qแล้วระหว่าง โจมตี กับ ปล้นต่างกันยังไงครับ ???Aโจมตี คือ การรบกันแบบให้รู้แพ้รู้ชนะไปเลย คือข้างไหนแพ้ทหารจะตายหมด
    ปล้น คือ เน้นปล้น ทหารทั้งสองฝ่ายจะไม่สู้แบบเต็มกำลัง จะทำให้เสียทหารน้อยลงทั้งสองฝ่าย -0-
    ได้ทรัพยากรเท่ากันครับ

Q1.ถ้าเรามีกำลังการผลิตทรัพยากรรวมทั้งหมดเป็น 100 ต่อชั่วโมง เราจะส่งทรัพยากรได้ไม่เกิน 100 ทีนี้อยากทราบว่าเป็นข้อจำกัดเฉพาะการส่งให้เมืองหนึ ่งๆได้ไม่เกินนี้ หรือส่งหลายเมืองรวมแล้วไม่เกินนี้ ในหนึ่งวันครับ
    ถ้าเราจะส่งให้เมืองละ 100 สองเมือง ในหนึ่งวันจะได้หรือไม่ครับ
    2.ถ้าเราส่งตัวสอดแนม 2 ตัว ส่งไปสอดแนมเมืองที่มีตัวสอดแนม 1 ตัว
    เราจะตายหมดหรือไม่ครับ อย่างไร
    อยากรู้ว่าเราจะกำจัดตัวสอดแนมในเมืองเขาได้อย่างไร ถ้าไม่เอาทหารไปตีครับ
    a1 ไม่ผิดครับ ส่งให้ได้เมืองละ 100 ตามกำลังการผลิตต่อชม. ครับ แต่ถ้าส่งทุกวัน ส่งบ่อยๆ ไม่แน่นะครับ อาจจะเป็นการเอนเอียง
    ไปทางผู้เล่นใดผู้เล่นหนึ่ง อาจจะโดนได้ครับ-0- นานๆส่งทีไม่ผิดครับ
    a2 ให้ใช้แบบจำลองการต่อสู้เอาครับ
    วิธีกำจัดก็ส่งทหารไปตีนี่ล่ะครับ เวลาป้องกันมันจะนับค่าป้องกันของหน่วยสอดแนมด้วย จัดเป็นทหารประเภทหนึ่ง
    แต่เวลาโจมตี มันจะเป็นหน่วยสอดแนมครับ เพราะพลังโจมตี 0
    Qถ้าผมส่งของไปให้เมืองอื่น ตอนที่อีกเมืองมาตีผมเขาจะไม่ได้ทรัพยากรส่วนนั้นไปใ ช่มั้ยครับAใช่ครับ ตีลมครับ -0- แต่ส่งไปแล้วให้เขาส่งกลับด้วยนะครับ เดียวจะผิดกฏ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanooktou : 03-25-2009 เมื่อ 10:30 AM

Qศาลากลางอะครับ เวลากดฉลอง cp จะอยู่นานแค่ใหนครับ A cp ที่ได้มา จะอยู่ตลิดไปครับไม่มีลด เวลาฉลองระดับ1 24 ชั่วโมงครับหมายถึงท่านกดงานฉลอง 24ชั่วโมงครบแล้วถึงจะได้co 500 ถ้าอัพระดับให้สุงขึ้นก็จะใช้เวลาในการฉลองน้อยลงครั บ
    q1 ค่า cp กับ co มันคืออะไรหรอครับใช้ทำไรได้มั่ง
    q2 สมาชิกสภาสูง มันใช้ทำอะไรหรอครับเห็นมันใช้ทรัพยากรเปลืองมากเลย มันน่าจะดียังไงช่วยบอกทีครับ
    a1 ค่า cp คือค่าคะแนนวัฒนธรรมครับ ค่า co หมายถึงคะแนนภักดีหรือเปล่าครับ เพิ่งเคยได้ยิน -0- (ส่วนมากเขาเรียกค่าภักดี)
    cpใช้สำหรับออกเมืองใหม่ครับ ค่าภักดีเรามีก็ยังไม่เสียเมืองครับ ถ้าค่าภักดีหมดเมืองจะตกเป็นของคนอื่นครับ
    a2 ใช้ในการลดคะแนนภักดีของเมืองคนอื่นครับ ถ้าลดจนเหลือ0 เมืองนั้นจะตกเป็นของเราครับ

Qผมอยากสร้างสปายอะครับ ต้องมีอะไรก่อนบ้างครับ พวกอื่นๆๆด้วยครับ มีลิ้งที่บอกไว้ไหมครับว่าต้องสร้างอะไรก่อนถึงจะสร้ างอะไรบ้าง
    Aไม่บอกอะครับว่าเผ่าไหน -0-
    อันนี้ของโรมัน
    การสร้างหน่วยสอดแนม สิ่งที่ต้องมีก่อน: โรงม้า ระดับ 1, สถานศึกษา ระดับ 5 (ที่เหลือไปดูตรงคำแนะนำก็ได้ครับ -0-)
    อันนี้ของ ทูทั่นส์ สิ่งที่ต้องมีก่อน:สถานศึกษา ระดับ 1, อาคารหลัก ระดับ 5
    อันนี้ของ กอลส์ สิ่งที่ต้องมีก่อน:สถานศึกษา ระดับ 5, โรงม้า ระดับ 1

Q1เราสามารถดูค่าคะแนนวัฒนธรรมกับคะแนนความภัคดีของเ ราที่ไหนหรอครับ
    Q2จากQ1แล้วเราจะดูของคนอื่นได้ไหมครับ
    a1 กดดูได้ที่ ที่พัก หรือ วัง ค่ะ จะมี ทุกอย่างเลย ทั้งค่าภักดี คะแนนวัฒนธรรม
    a2 ดูไม่ได้นะคะ
    Qคนที่เล่นใหม่จะได้รับการคุ้มครองกี่วันค่ะAกดดูที่นกพิราบครับ มันจะบอกว่าเราเหลือกี่ชั่วโมง
    ถ้าเซิฟเปิดใหม่ จะคุ้มครอง 3วัน แล้วเวลาคุ้มครองจะเพิ่มไปเรื่อยๆ
    วิธีเอานกพิราบใส่โปรไฟล์ก็พิมโค้ด[#0] ในช่องเปลี่ยนประวัติอะครับ
    แนะนำ ใส่แล้วเอาออกด้วยหลังดูเสร็จเพราะคนที่จ้องจะปล้นคน เกิดทีหลังจะได้ดูยากขึ้นอีกนิดว่าเรา หมดโปรเทควันไหน

q1 อยากทราบว่าการยดโอเอซิสกับสร้างเมืองใหม่เหมือนกันม ั้ย ถ้าไม่เหมือนกันแสดงว่าเราสามารถสร้างเมืองใหม่กับยึ ดโอเอซิสได้พร้อมกันใช่มั้ย
    q2 ท่าจะสร้างเมืองที่สอง สร้างที่พักอาศัย หรือพระราชวัง คุ้มกว่าอะครับ
    q3 ค่า cp ดูได้ที่ไหนหรอครับ ไม่ทราบจิงๆ
    q4 แล้วเมืองที่สองที่ไม่ใช่เมืองหลวงควรสร้างระหว่างที ่พักอาศัยหรือพระราชวัง
    q5 แล้วเมื่อที่สองต้องอยู่ห่างจากเมืองหลวงเท่าไรหรือว ่าไม่จำกัด
    q6 แล้วโอเอชิสที่ยึดได้ต้องอยู่ในระยะกี่ช่องเฉพาะเมือ งแรกหรือรวมเมืองสองด้วย
    A1 ยึดโอเอซิส คฤหาสน์ ระดับ10 ออกเมืองใหม่ ที่พักอาศัยเลเวล10 ไม่เหมือนกันครับ ยึดโอแค่เพิ่มอัตราการผลิตให้เมืองเฉยๆ
    A2 ที่พักอาศัยครับเพราะถูก และเมืองแรกไม่เหมาะที่จะทำเมืองหลวง เมืองหลวงควรจะเป็นเมืองข้าวมากกว่า
    A3 ดูที่พระราชวังหรือที่พักอาศัยครับ กดหาดูมันจะมีบอก
    A4 ที่พักอาศัยครับ
    A5 แล้วแต่ครับ มันตั้งตรงไหนก็ได้ในแผนที่ อยู่ไกลก็ส่งของไปช้า
    A6 ในระยะ 7*7 ของเมืองที่จะยึดครับ กดเมืองเราให้อยู่กลางจอแล้วเห็นโอไหนบ้าง นั่นคือโอที่เราสามารถยึดได้ครับ
    Q1. การใช้แมวใช้ยังไง ค่ะ (เห็นแรกกันอย่างนี้อ่ะ)
    2. ถ้าหากใช้แมวโจมตี โกดัง หรือยุ้งข้าว จะทำให้ทรัพยากรที่เก็บไว้หายไปมั้ยค่ะ
    3. แล้วจะทำลายแมวได้อย่างไรค่ะ

A1.กดโจมตีปกติพอกดตกลงจะมีให้เลือกเป้า กรณีจุดรวมพลเลเวล10
    2.หายครับ
    3.ขอทหารป้องกันจากในกิลหรือเพื่อนๆเพราะแมวค่อนข้าง ใช้เวลานานในการเดิน กับตีสวนในกรณีที่เขาเอาแมวเก็บไว้บ้าน

Qเวลาฮีโร่ตายอ่ะคับ ช่องด้านหลังเอาไว้กดชุบ
    แล้วกากบาด ที่อยู่ในช่องเดียวกับชื่อฮีดร่ของเอาอ่ะคับ ถ้ากดแล้วจะเป็นยังไง
    Aอีโร่ตัวนั้นจะหายไป คือตายถาวรนั่นล่ะ
    Qตัวสอดแนมในเมืองเราที่เอาไว้กัน ตัวสอดแนมจากเมืองอื่น เราต้องมีทหารในเมืองด้วยป่าวคับ ตัวสอดแนมจากเมืองอื่นถึงจะตาย
    หรือ มีแต่ตัวสอดแนมอย่างเดียวมันฆ่ากันเองหรอคับ
    Aต้องมีตัวสอดแนมในเมืองด้วยครับ ถึงจะฆ่าตัวสอดแนมได้
    ไม่มีทหารอื่นตัวสอดแนมจะฆ่ากันเองได้ครับ

Q1.จะวิจัยแพรทอเรียดีไหมครับเพราะมีคลังแสงแล้วแต่ถ ้าว ิจัยก็หมดเงินเลย
    2.ผมเล่นสายรวมซิมกะทหารจะดีไหมเพราะผมเล่นสายรวมๆ
    3.ตัวสอดแนนมันดีไหมจะสร้างดีรึเปล่า
    4.ที่คลังแสงมีชื่อทหารอยู่แล้วก็ให้อัพด้วยมันคืออะ ไร ครับแพงพอๆกับวิจัยเลยมันคืออะไร

A1.ถ้าเล่นสายป้องกันวิจัยไปเถอะครับ กันติวตันรอบๆได้ดีถ้ามีเยอะๆ บวกกับกำแพง จะฆ่าทหารติวตันได้2-1
    2.ดีครับแต่ต้องขยันโยกทหารหน่อยนะครับเพราะทหารจะน้ อยกว่าพวกสายทหารเพียวๆ
    3.ดีครับถ้าศัตรูไม่สามารถสอดแนมเมืองท่านได้อาจจะลั งเลไม่กล้ามาตี
    4.อัพเกรดการป้องกันหรือชุดเกราะทหารครับ ถ้าช่างเหล็กจะวิจัยอาวุธทหารชนิดนั้นๆ
    Qสีธั*พีช เมื่อเราสร้างถึงระดับ 5 แล้ว เพิ่มกำลังการผลิต 25 % แต่ถ้าธั*พืชเราลบ กำลังการผลิตจะเพิ่ม 25 %อยู่หรือเปล่าครับ Aโรงสี มันไปเพิ่มกำลังการผลิตครับ
    ส่วนที่ติดลบคือ การบริโภคมากกว่าการผลิต ซึ่งคนละส่วนกัน มันก็เพิ่มของมันปกติครับ -0-
    ดูตรงนี้ครับ นี่ค่าบริโภค >>> 250/240 <<<<< นี่กำลังผลิต
    เพราะฉะนั้นกำลังผลิตข้าวเราทั้งหมด 240 แต่บริโภค 250 กำลังผลิตที่แสดงข้างล่างจะเป็น -10
    ซึ่งจริงๆ กำลังผลิตแท้จริง คือ 240 ครับ

Qถ้าข้าวผมติดลบ 1 แต่ว่ายังเหลือ ข้าวอีก 50 ทหารมันจตายไหมครับ Aอยู่ได้อีก 50 ชม. ครับ
    Q : ฮีโร่จะเลเวลอัพได้ยังไงครับA : เลเวลฮีโร่ สามารถเพิ่มได้โดยฆ่าUnit โดยที่ exp จะคิดจากข้าวที่ทหารตัวนั้นกิน(คิดแค่กองทัพที่เรานำ ฮีโร่แนบไปตีด้วยนะคับ) ส่วนฮีโร่ที่ป้องกันอยู่ในเมือง ก็ได้เลเวลตามจำนวนคนบุกที่ตาย คิดตามข้าวเหมือนกัน เช่น ถ้าทัพที่มีฮีโร่ ฆ่า Catapult ไป 7 ตัว ฮีโร่ก็จะได้expไป 7*6= 42 นั่นเอง
    Qทหารส่งไปปล้นกลับมาแล้วต้องการๆพักหรือเปล่าครับ มันจะมีการเหนือ่ยทำให้ตายง่ายขึ้นหรือเปล่า Aทหารในทราเวียน ตราบใดที่ยังมีข้าวให้มันกิน ใช้ไปเลยครับ อึดทน สีทนได้ -0- ไม่มีเหนื่อยไม่มีท้อ แต่ถ้าข้าวหมด ตายครับ -0-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanooktou : 03-25-2009 เมื่อ 10:32 AM

ขอถาม วิธีการคำนวน ข้าวหน่อยครับ

ผมลองคิด ข้าวแต่ละทุ่ง ที่ผมมี ทั้งหมด ไปหัก กับข้าวที่ต้องใช้ ทำไม คิดออกมาแล้วไม่ตรง ข้าว ที่ได้ต่อชั่วโมงอะครับ

Travians
    สถานที่
    Thailand

คำนวณเวลาในการเดินทางไปปล้นคิดยังไง

หาข้าว 9 / 15 ยังไง
    บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยในสายเลือด

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anakee99 อ่านข้อความ
    ขอถาม วิธีการคำนวน ข้าวหน่อยครับ

ให้ดูตรง รูป ข้าวที่มีกากบาท อะครับ จะเป็น 170/179
    ก็คือ เราผลิตได้ 179 แต่ใช้บริโภค ต่อชม. 170 เพราะฉะนั้นกำลังการผลิตจะแสดงไว้แค่ว่า
    ผลิตธั*พืช ได้ 9 หน่วย ต่อชม. ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pink devil อ่านข้อความ
    คำนวณเวลาในการเดินทางไปปล้นคิดยังไง
    ทหารแต่ละตัวจะมีความเร็วในการเดินทางครับ
    อย่างเช่น ลิเจียนแนร์ เดินทางได้ 6 ตารางต่อชม. (ตาราง 1 คือ 1 ช่องสี่เหลี่ยมนั่นล่ะครับ)
    ถ้าเมืองที่เราจะไปอยู่ที่ 3 ตาราง ก็คือ ครึ่งชม. ไปกลับก็ 1 ชม.พอดีครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tann อ่านข้อความ
    หาข้าว 9 / 15 ยังไง
    ให้คลิ๊ก ลงไปตรงพื้นทีว่างๆ ครับ มันจะบอกว่าทรัพยากรในพื้นที่นั้นมีอะไรบ้าง
    ส่วนมากจะมีให้เป็นแบบมาตฐานครับ คือ ข้าว 6 ไม้ 4 โคลน 4 เหล็ก 4
    บางคนก็ใช้เวบหาพื้นที่ข้าวเอาก็มีครับ แต่รู้สึกจะผิดกฏ เพราะเป็นโปรแกรมคำนวนอย่างหนึ่ง -0-